ਦੀਪ ਸਿੱਧੂ ਨਾਲ ਸੇਵਾ ਦੀ ਗੂੜ੍ਹੀ ਸਾਂਝ ਵਾਲੀ ਸਖਸ਼ੀਅਤ ਆਈ ਸਾਹਮਣੇ

0
173

ਦੀਪ ਸਿੱਧੂ ਦੇ ਛੋਟੇ ਭਰਾ ਮਨਦੀਪ ਨੇ ਅਰਦਾਸ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਸੰਗਤ ਦਾ ਆਉਣ ਲਈ ਧੰਨਵਾਦ ਕੀਤਾ ਤੇ ਦੀਪ ਦੇ ਕਹੇ ਸ਼ਬਦ “ਹੋਂਦ ਬਚਾਉਣ ਦੀ ਲੜਾਈ” ਲੜਨ ਲਈ ਪਰਿਵਾਰ ਵੱਲੋਂ ਸਾਥ ਦੇਣ ਦਾ ਵਾਅਦਾ ਕੀਤਾ ਤੇ ਕੌਮ ਤੋਂ ਇਹ ਹੋਂਦ ਬਚਾਉਣ ਦੀ ਲੜਾਈ ਲੜਨ ਦੀ ਆਸ ਕੀਤੀ।

ਸ. ਅਜਮੇਰ ਸਿੰਘ ਨੇ ਬੋਲਦਿਆਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਦੀਪ ਨੇ ਖ਼ੁਦ ਹੀ ਸਪੱਸ਼ਟ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਸੀ ਕਿ ਉਹ ਸੰਤ ਜਰਨੈਲ ਸਿੰਘ ਦੇ ਪੈਰ ਵਰਗਾ ਵੀ ਨਹੀਂ। ਦੀਪ ਨੇ ਹੀ ਕਿਹਾ ਸੀ ਕਿ ਸਾਨੂੰ ਯੋਗਤਾ ਮੁਤਾਬਕ ਕਿਸੇ ਨੂੰ ਜਗ੍ਹਾ ਦੇਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਇਸ਼ਾਰਾ ਜਜ਼ਬਾਤਾਂ ਦੇ ਵਹਿਣ ‘ਚ ਵਹਿ ਕੇ ਕੁਝ ਪੰਥ ਦਰਦੀਆਂ ਵੱਲੋਂ ਦੋਵਾਂ ਦੀ ਤੁਲਨਾ ਕਰਨ ਵੱਲ ਸੀ।ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਸੰਤਾਂ ਨੇ ਸੰਘਰਸ਼ ਦਾ ਵਹਿਣ ਮੋੜਿਆ ਸੀ ਤੇ ਦੀਪ ਨੇ ਉਸ ਵਹਿਣ ‘ਚ ਆਈ ਖੜੋਤ ਤੋੜੀ। ਦੋਵਾਂ ਦੇ ਰੋਲ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਹਨ। ਸਾਡੇ ਕੋਲ਼ੋਂ ਖੜੋਤ ਨਹੀਂ ਟੁੱਟੀ, ਦੀਪ ਨੇ ਕਿਵੇਂ ਤੋੜ ਦਿੱਤੀ? ਇਸ ਸਵਾਲ ਦੇ ਜਵਾਬ ਲਈ ਕਈ ਵਾਰ ਵਿਚਾਰਾਂ ਕਰਨੀਆਂ ਪੈਣਗੀਆਂ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਦੀਪ ਜਦ ਬੋਲਦਾ ਸੀ ਤਾਂ ਪੰਜਾਬ ਦੀ ਅਣਖ ਬੋਲਦੀ ਸੀ। ਦੀਪ ਨੇ ਕੌਮ ‘ਚ ਰੂਹ ਭਰ ਦਿੱਤੀ ਸੀ, ਬਿਨਾ ਮਾਣ ਕੀਤਿਆਂ, ਬਿਨਾ ਕੋਈ ਕਰੈਡਿਟ ਲਿਆਂ। ਦੀਪ ਸਿੱਧੂ ਦੇ ਮਾਤਾ ਜੀ ਤੇ ਪਰਿਵਾਰ ਨੂੰ ਸਨਮਾਨਿਤ ਕਰਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਸ. ਸਿਮਰਨਜੀਤ ਸਿੰਘ ਮਾਨ ਦੀ ਤਕਰੀਰ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀਪ ਸਿੱਧੂ ਦੀ ਮੌਤ ਨੂੰ ਸਰਕਾਰੀ ਸਾਜ਼ਿਸ਼ੀ ਕਤਲ ਗਰਦਾਨਿਆ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀਪ ਦੀ ਗ੍ਰਿਫ਼ਤਾਰੀ ਦੌਰਾਨ ਉਸਨੂੰ ਵੱਡੇ ਪੁਲਿਸ ਅਧਿਕਾਰੀ ਵੱਲੋਂ ਦਿੱਤੀ ਧਮਕੀ ਦਾ ਖੁਲਾਸਾ ਵੀ ਕੀਤਾ।

ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ‘47 ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਅੰਗਰੇਜ਼ਾਂ ਨਾਲ ਗੱਲਬਾਤ ਦੌਰਾਨ ਹਿੰਦੂ ਲਈ ਗਾਂਧੀ-ਨਹਿਰੂ ਵਕੀਲ ਸਨ ਤੇ ਮੁਸਲਮਾਨ ਲਈ ਜਿਨਾਹ। ਜੇਕਰ ਉਸ ਟੇਬਲ ‘ਤੇ ਦੀਪ ਸਿੱਧੂ ਵਰਗਾ ਸਿੱਖਾਂ ਦਾ ਕਾਬਿਲ ਵਕੀਲ ਬੈਠਾ ਹੁੰਦਾ ਤਾਂ ਸਾਡਾ ਵੀ ਆਪਣਾ ਮੁਲਕ ਹੁੰਦਾ। ਦੀਪ ਦਾ ਚਲਾਣਾ ਬਹੁਤ ਵੱਡਾ ਘਾਟਾ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਦੀਪ ਨੂੰ ਮੈਂ ਕਿਰਪਾਨ ਤਾਂ ਫੜਾਈ ਸੀ ਕਿ ਮੈਨੂੰ ਅਗਲਾ ਆਗੂ ਲੱਭ ਗਿਆ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਸ਼ਹੀਦਾਂ ਦੀ ਕਦੇ ਅੰਤਮ ਅਰਦਾਸ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦੀ, ਹਰ ਰੋਜ਼ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਅਰਦਾਸ ‘ਚ ਯਾਦ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।