ਸੱਚੇ ਪਿਆਰ ਦੀ ਤਲਾਸ਼ ‘ਚ ਸ਼ਰਾਬੀ ਬਣ ਗਈ ਸੀ ‘ਟਰੈਜਡੀ ਕੁਈਨ’, ਪਤੀ ਤੋਂ ਲੈ ਕੇ ਪ੍ਰੇਮੀ ਤੱਕ ਮੀਨਾ ਕੁਮਾਰੀ ਨੂੰ ਕੋਈ ਨਹੀਂ ਆਇਆ ਰਾਸ

0
574

ਮੀਨਾ ਕੁਮਾਰੀ ਅਜਿਹੀ ਅਭਿਨੇਤਰੀ ਸੀ, ਜਿਸ ਦੀ ਅਦਾਕਾਰੀ ਦੀ ਗਹਿਰਾਈ ਨੂੰ ਕਦੇ ਮਾਪਿਆ ਨਹੀਂ ਜਾ ਸਕਦਾ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਉਸ ਦੀ ਖੂਬਸੂਰਤੀ ਦੀ ਤਾਰੀਫ ਕਰਨ ਲਈ ਸ਼ਬਦ ਘੱਟ ਪੈ ਜਾਣਗੇ। ਕਮਲ ਅਮਰੋਹੀ ਦੇ ਪੁੱਤਰ ਤਾਜਦਾਰ ਅਮਰੋਹੀ ਨੇ ਇੱਕ ਲੇਖ ਵਿੱਚ ਲਿਖਿਆ ਹੈ ਕਿ ਉਸ ਦੀ ਛੋਟੀ ਮਾਂ (ਮੀਨਾ ਕੁਮਾਰੀ) ਨੇ ਆਪਣੇ ਬਾਬੇ (ਕਮਲ ਅਮਰੋਹੀ) ਨੂੰ ਕਿਹਾ ਸੀ ਕਿ ਲੋਕ ਰਾਹ ਵਿੱਚ ਉਸ ਦੇ ਵਾਲਾਂ ਨੂੰ ਪੁੱਛਣ ਜਾਂ ਤਵੀਤ ਕਰਨ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰਦੇ ਸਨ, ਤਾਂ ਉਸ ਨੂੰ ਤਾਵੀਜ਼ ਬਣਾਇਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਉਹ ਹਿੰਦੀ ਸਿਨੇਮਾ ਵਿੱਚ ‘ਟਰੈਜਡੀ ਕਵੀਨ’ ਦੇ ਨਾਂ ਨਾਲ ਮਸ਼ਹੂਰ ਸੀ।

ਮੀਨਾ ਕੁਮਾਰੀ ਜਿੰਨੀ ਬੇਹਤਰੀਨ ਅਦਾਕਾਰ ਸੀ ਓਹਨੀ ਹੀ ਖੂਬਸੂਰਤ ਪਲੇਬੈਕ ਗਾਇਕਾ ਵੀ ਸੀ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਬਾਲ ਕਲਾਕਾਰ ਵਜੋਂ ਪਹਿਲਾ ਗੀਤ 1945 ‘ਚ ਫਿਲਮ ‘ਬੇਹਨ’ ਲਈ ਗਾਇਆ ਸੀ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਜਦੋਂ ਉਹ ਅਦਾਕਾਰਾ ਬਣੀ ਤਾਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ‘ਪਿਆ ਘਰ ਆਜਾ’, ‘ਬਿਛੜੇ ਬਾਲਮ’, ‘ਦੁਨੀਆ ਏਕ ਸਰਾਏ’ ਅਤੇ ‘ਪਿੰਜਰੇ ਦੀ ਪੰਖੀ’ ਵਰਗੀਆਂ ਫਿਲਮਾਂ ਦੇ ਗੀਤਾਂ ‘ਚ ਆਪਣੀ ਸੁਰੀਲੀ ਆਵਾਜ਼ ਦਿੱਤੀ।

ਮੀਨਾ ਕੁਮਾਰੀ ਨੇ ਇੱਕ ਤੋਂ ਵਧ ਕੇ ਇੱਕ ਹਿੱਟ ਫ਼ਿਲਮਾਂ ਦਿੱਤੀਆਂ। ਮੀਨਾ ਕੁਮਾਰੀ ਨੇ ਆਪਣੇ ਕਰੀਅਰ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ 1939 ਦੀ ਫਿਲਮ ‘ਲੈਦਰਫੇਸ’ ਨਾਲ ਕੀਤੀ ਸੀ। ਬਾਲ ਕਲਾਕਾਰ ਵਜੋਂ 11 ਫ਼ਿਲਮਾਂ ਕਰਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਉਸ ਨੂੰ ‘ਬੱਚੋ ਕਾ ਖੇਲ’ ਵਿੱਚ ਮੁੱਖ ਅਦਾਕਾਰਾ ਬਣਨ ਦਾ ਮੌਕਾ ਮਿਲਿਆ। ਉਸ ਸਮੇਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਉਮਰ 13 ਸਾਲ ਸੀ। ਸਾਲ 1952 ‘ਚ ਆਈ ਫਿਲਮ ‘ਬੈਜੂ ਬਾਵਰਾ’ ਨੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਪਛਾਣ ਦਿੱਤੀ। ਮੀਨਾ ਨੇ ਤੀਹ ਸਾਲਾਂ ਦੇ ਕਰੀਅਰ ਵਿੱਚ ਲਗਭਗ 90 ਫਿਲਮਾਂ ਵਿੱਚ ਕੰਮ ਕੀਤਾ।

ਮੀਨਾ ਕੁਮਾਰੀ ਦੀ ਨਿੱਜੀ ਜ਼ਿੰਦਗੀ ਦੁਖਾਂਤ ਨਾਲ ਭਰੀ ਹੋਈ ਸੀ। ਮੀਨਾ ਕੁਮਾਰੀ ਦਾ ਦਿਲ ਕਮਲ ਅਮਰੋਹੀ ‘ਤੇ ਆ ਗਿਆ। 1949 ਵਿੱਚ ਉਹ ਕਮਲ ਅਮਰੋਹੀ ਨੂੰ ਮਿਲੀ। ਕਮਲ ਅਭਿਨੇਤਰੀ ਨੂੰ ਫਿਲਮ ‘ਚ ਲੈਣਾ ਚਾਹੁੰਦਾ ਸੀ। ਇਸ ਦੌਰਾਨ ਮੀਨਾ ਕੁਮਾਰੀ ਦਾ ਐਕਸੀਡੈਂਟ ਹੋ ਗਿਆ। ਜਿਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਕਮਲ ਅਮਰੋਹੀ ਮੀਨਾ ਨੂੰ ਮਿਲਣ ਹਸਪਤਾਲ ਪਹੁੰਚੇ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਦੋਹਾਂ ‘ਚ ਨਜ਼ਦੀਕੀਆਂ ਵਧ ਗਈਆਂ।

ਕਮਲ ਅਮਰੋਹੀ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਵਿਆਹਿਆ ਹੋਇਆ ਸੀ। ਉਸਦੀ ਪਹਿਲੀ ਪਤਨੀ ਤੋਂ ਉਸਦਾ ਇੱਕ ਪੁੱਤਰ ਹੈ ਤਾਜਦਾਰ ਅਮਰੋਹੀ ਜੋ ਮੀਨਾ ਕੁਮਾਰੀ ਨੂੰ ਛੋਟੀ ਅੰਮੀ ਕਹਿ ਕੇ ਬੁਲਾਉਂਦਾ ਸੀ। ਮੀਨਾ ਕੁਮਾਰੀ ਤਾਜਦਾਰ ਅਮਰੋਹੀ ਨੂੰ ਬਿਲਕੁਲ ਆਪਣੇ ਪੁੱਤਰ ਵਾਂਗ ਪਿਆਰ ਕਰਦੀ ਸੀ।

ਕਮਲ ਅਮਰੋਹੀ ਦੇ ਪਿਆਰ ਵਿੱਚ ਪਾਗਲ ਹੋਈ ਮੀਨਾ ਨੇ ਉਸ ਨਾਲ ਵਿਆਹ ਕਰ ਲਿਆ। ਪਰ ਵਿਆਹ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਕਮਲ ਨੇ ਮੀਨਾ ‘ਤੇ ਪਾਬੰਦੀਆਂ ਲਗਾਉਣੀਆਂ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤੀਆਂ। ਕਦੋਂ ਕੰਮ ‘ਤੇ ਜਾਣਾ ਹੈ, ਕਿਸ ਨਾਲ ਮਿਲਣਾ ਹੈ, ਕਿਸ ਨਾਲ ਨਹੀਂ, ਜਿਵੇਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ‘ਤੇ ਸਾਰੀਆਂ ਪਾਬੰਦੀਆਂ ਲਗਾਉਣੀਆਂ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤੀਆਂ ਹਨ। ਉਸ ਸਮੇਂ ਮੀਨਾ ਬਾਲੀਵੁੱਡ ਦੀ ਟਾਪ ਹੀਰੋਇਨ ਸੀ। ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਕਮਲ ਅਮਰੋਹੀ ਮੀਨਾ ਨੂੰ ਮਾਰਦਾ ਵੀ ਸੀ। ਇੱਕ ਸਮਾਂ ਅਜਿਹਾ ਆਇਆ ਜਦੋਂ ਮੀਨਾ ਕੁਮਾਰੀ ਨੇ ਉਸਨੂੰ ਛੱਡ ਦਿੱਤਾ।

ਦੱਸਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਫਿਲਮ ‘ਬੈਜੂ ਬਾਵਰਾ’ ਦੇ ਨਿਰਮਾਣ ਦੌਰਾਨ ਅਭਿਨੇਤਾ ਭਾਰਤ ਭੂਸ਼ਣ ਨੇ ਵੀ ਮੀਨਾ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਪਿਆਰ ਦਾ ਇਜ਼ਹਾਰ ਕੀਤਾ ਸੀ। ਇਹ ਵੀ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਰਾਜਕੁਮਾਰ ਵੀ ਮੀਨਾ ਨੂੰ ਬਹੁਤ ਪਿਆਰ ਕਰਦੇ ਸਨ। ਮੀਨਾ ਕੁਮਾਰੀ ਨਾਲ ਸੈੱਟ ‘ਤੇ ਕੰਮ ਕਰਦੇ ਸਮੇਂ ਰਾਜਕੁਮਾਰ ਰਾਓ ਉਸ ਦੀਆਂ ਅੱਖਾਂ ‘ਚ ਇੰਨੇ ਡੁੱਬ ਜਾਂਦੇ ਸਨ ਕਿ ਡਾਇਲਾਗ ਭੁੱਲ ਜਾਂਦੇ ਸਨ।

ਪਰ ਕਮਲ ਤੋਂ ਦੂਰ ਹੋ ਕੇ ਮੀਨਾ ਕੁਮਾਰੀ ਨੇ ਆਪਣਾ ਦਿਲ ਧਰਮਿੰਦਰ ਨੂੰ ਦੇ ਦਿੱਤਾ। ਜਦੋਂ ਮੀਨਾ ਸੁਪਰਸਟਾਰ ਸੀ, ਧਰਮਿੰਦਰ ਸੰਘਰਸ਼ ਕਰ ਰਹੇ ਸਨ। ਮੀਨਾ ਕੁਮਾਰੀ ਕੁਝ ਸਮੇਂ ਬਾਅਦ ਧਰਮਿੰਦਰ ਦੇ ਪਿਆਰ ਵਿੱਚ ਪਾਗਲ ਹੋ ਗਈ ਜਦੋਂ ਕਿ ਧਰਮਿੰਦਰ ਉਸਦਾ ਇਹ ਪਾਗਲਪਣ ਬਰਦਾਸ਼ਤ ਨਾ ਕਰ ਸਕੇ ਅਤੇ ਉਹ ਦੂਰ ਚਲੇ ਗਏ।

ਧਰਮਿੰਦਰ ਦੇ ਚਲੇ ਜਾਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਮੀਨਾ ਕੁਮਾਰੀ ਨੇ ਖੁਦ ਨੂੰ ਸ਼ਰਾਬ ‘ਚ ਡੋਬ ਲਿਆ ਸੀ। ਆਖ਼ਰਕਾਰ ਜ਼ਿਆਦਾ ਸ਼ਰਾਬ ਪੀਣ ਕਾਰਨ ਉਸ ਦੀ ਜਾਨ ਚਲੀ ਗਈ। ਮੀਨਾ ਕੁਮਾਰੀ ਨੇ 31 ਮਾਰਚ 1972 ਨੂੰ ਦੁਨੀਆ ਨੂੰ ਅਲਵਿਦਾ ਕਹਿ ਦਿੱਤਾ।