45 ਮੋਟਰਸਾਈਕਲ ਅਤੇ 1 ਟ੍ਰੈਕਟਰ ਜਿੱਤਣ ਵਾਲੇ ਬਲਦ ਦੀ ਲੰਪੀ ਸਕਿਨ ਨਾਲ ਮੌਤ, ਬਣੇਗੀ ਮੂਰਤੀ

0
324

ਸਿਕੰਦਰ (Sikander Bull) ਨਾਮ ਦੇ ਇੱਕ ਬਲਦ, ਜਿਸਨੇ ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਜਲੰਧਰ ਵਿੱਚ (Jalandhar News) ਫੋਲਾਰੀਵਾਲ ਵਿਖੇ ਪਸ਼ੂ ਮੇਲਿਆਂ ਵਿੱਚ ਆਪਣੇ ਮਾਲਕ ਲਈ 45 ਬਾਈਕ ਅਤੇ ਇੱਕ ਟਰੈਕਟਰ ਇਨਾਮ ਜਿੱਤਿਆ ਸੀ, ਦੀ ਚਮੜੀ ਰੋਗ (LSD) ਨਾਲ ਮੌਤ ਹੋ ਗਈ, ਜਿਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਇਸ ਦੇ ਮਾਲਕ 26 ਸਾਲਾ ਰਾਜਾ ਫੋਲਾਰੀਵਾਲ (Raja Folariwal) ਨੇ ਸਿਕੰਦਰ ਦੀ ਮੂਰਤੀ ਲਗਾ ਕੇ ਧਾਰਮਿਕ ਰਸਮ ਕਰਨ ਦੀ ਯੋਜਨਾ ਬਣਾਈ ਹੈ।

ਸਿਕੰਦਰ (Sikander Bull) ਨਾਮ ਦੇ ਇੱਕ ਬਲਦ, ਜਿਸਨੇ ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਜਲੰਧਰ ਵਿੱਚ (Jalandhar News) ਫੋਲਾਰੀਵਾਲ ਵਿਖੇ ਪਸ਼ੂ ਮੇਲਿਆਂ ਵਿੱਚ ਆਪਣੇ ਮਾਲਕ ਲਈ 45 ਬਾਈਕ ਅਤੇ ਇੱਕ ਟਰੈਕਟਰ ਇਨਾਮ ਜਿੱਤਿਆ ਸੀ, ਦੀ ਚਮੜੀ ਰੋਗ (LSD) ਨਾਲ ਮੌਤ ਹੋ ਗਈ, ਜਿਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਇਸ ਦੇ ਮਾਲਕ 26 ਸਾਲਾ ਰਾਜਾ ਫੋਲਾਰੀਵਾਲ (Raja Folariwal) ਨੇ ਸਿਕੰਦਰ ਦੀ ਮੂਰਤੀ ਲਗਾ ਕੇ ਧਾਰਮਿਕ ਰਸਮ ਕਰਨ ਦੀ ਯੋਜਨਾ ਬਣਾਈ ਹੈ। ਦੂਜੇ ਪਾਸੇ ਸਮਰਾਲਾ ਦੇ ਪਿੰਡ ਹਡੀਆਂ ਦੇ ਕਿਸਾਨ ਰਵਿੰਦਰ ਸਿੰਘ ਨੇ ਚਮੜੀ ਦੀ ਬਿਮਾਰੀ ਕਾਰਨ ਬੱਚਿਆਂ ਵਾਂਗ ਰੱਖੇ ਚਾਰ ਬਲਦ (Cow Death Due to Lumpy Skin Disease) ਗਵਾ ਲਏ। ਚਾਰਾਂ ਬਲਦਾਂ ਦੀ ਮੌਤ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਰਵਿੰਦਰ ਨੇ ਗੁਰਦੁਆਰਾ ਸਾਹਿਬ ਵਿੱਚ ਅੰਤਿਮ ਅਰਦਾਸ ਕੀਤੀ। ਅੰਤਿਮ ਅਰਦਾਸ ਵਿੱਚ ਸੈਂਕੜੇ ਲੋਕ ਇਕੱਠੇ ਹੋਏ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਲੰਗਰ ਵੀ ਛਕਾਇਆ ਗਿਆ। ਅੰਤਿਮ ਅਰਦਾਸ ਲਈ ਸੱਦਾ ਪੱਤਰ ਵੀ ਛਪਵਾਏ ਗਏ।

ਸਿਕੰਦਰ ਬਲਦ ਦੀ 16 ਅਗਸਤ ਨੂੰ ਗੰਦੀ ਚਮੜੀ ਕਾਰਨ ਮੌਤ ਹੋ (Sikander Bull Death Lumpy Skin) ਗਈ ਸੀ। ਹੁਣ ਇਸਦੇ ਮਾਲਕ ਫੋਲੀਵਾਲ ਨੇ ਸਿਕੰਦਰ ਦੀ ਯਾਦ ਵਿੱਚ ਇੱਕ “ਪਥ” ਧਾਰਮਿਕ ਸਮਾਰੋਹ ਆਯੋਜਿਤ ਕਰਨ ਦੀ ਯੋਜਨਾ ਬਣਾਈ ਹੈ ਅਤੇ ਆਪਣੇ ਪਿਆਰੇ ਬਲਦ ਦੀ ਮੂਰਤੀ ਬਣਾਉਣ ਲਈ ਕਲਾਕਾਰਾਂ ਨਾਲ ਸੰਪਰਕ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਸੱਤ ਸਾਲਾ ਸਿਕੰਦਰ ਨੂੰ ਗੁਆਉਣ ਵਾਲੇ ਫੋਲੀਵਾਲ ਨੇ ਭਾਵੁਕ ਹੋ ਕੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਅੱਜ ਅਸੀਂ ਜੋ ਵੀ ਹਾਂ, ਉਸ ਦੀ ਬਦੌਲਤ ਹੀ ਹਾਂ। ਉਸਨੇ ਸਾਨੂੰ ਸਭ ਕੁਝ ਦਿੱਤਾ ਪਰ ਜਦੋਂ ਸਾਨੂੰ ਉਸਦੀ ਦੇਖਭਾਲ ਕਰਨੀ ਪਈ ਤਾਂ ਉਹ ਚਲੇ ਗਏ।

ਫੋਲੀਵਾਲ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਸਿਕੰਦਰ ਉਸ ਦੀ ਜ਼ਿੰਦਗੀ ਵਿੱਚ ਉਦੋਂ ਆਇਆ ਜਦੋਂ ਸਿਕੰਦਰ ਇੱਕ ਸਾਲ ਦਾ ਵੀ ਨਹੀਂ ਸੀ। ਅਸੀਂ ਇਸਨੂੰ 16,000 ਰੁਪਏ ਵਿੱਚ ਖਰੀਦਿਆ। ਅਸੀਂ ਉਸ ਨੂੰ ਸਿਖਲਾਈ ਦਿੱਤੀ ਅਤੇ ਆਸਾਨੀ ਨਾਲ ਉਸ ਨਾਲ ਗੱਲਬਾਤ ਕਰਦੇ ਸੀ। ਰਾਜਾ ਫੋਲੀਵਾਲ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਸਿਕੰਦਰ ਦੇ ਨੁਕਸਾਨ ਦੀ ਭਰਪਾਈ ਨਹੀਂ ਕੀਤੀ ਜਾ ਸਕਦੀ। ਐਲਐਸਡੀ ਕਾਰਨ ਆਪਣੇ ਕੀਮਤੀ ਪਸ਼ੂ ਗੁਆ ਚੁੱਕੇ ਹੋਰ ਕਿਸਾਨ ਵੀ ਪਸ਼ੂਆਂ ਦੀ ਯਾਦ ਵਿੱਚ ਸਮਾਗਮ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ।

ਦੂਜੇ ਪਾਸੇ ਨਵਾਂਸ਼ਹਿਰ ਦੇ ਪਿੰਡ ਹੇੜੀਆਂ ਦੇ ਸਤਵਿੰਦਰ ਸਿੰਘ ਨੇ ਆਪਣੇ ਬਲਦ ਭੋਲੂ ਦੀ ਯਾਦ ਵਿੱਚ 23 ਅਗਸਤ ਨੂੰ ‘ਪੱਥ’ ਦਾ ਆਯੋਜਨ ਕੀਤਾ। ਸੋਸ਼ਲ ਮੀਡੀਆ ‘ਤੇ ਇੱਕ ਸੱਦਾ ਵੀ ਭੇਜਿਆ ਗਿਆ ਸੀ ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਸੀ ਕਿ ਛੇ ਸਾਲਾ ਭੋਲੂ ਨੇ ਦੋ ਕਾਰਾਂ, ਇੱਕ ਮੋਟਰਸਾਈਕਲ ਅਤੇ ਇੱਕ ਨਕਦ ਇਨਾਮ ਜਿੱਤਿਆ ਹੈ। ਸਤਵਿੰਦਰ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਸਾਨੂੰ ਇਸ ‘ਤੇ ਕਾਬੂ ਪਾਉਣਾ ਪਵੇਗਾ, ਪਰ ਇਹ ਆਸਾਨ ਨਹੀਂ ਹੋਵੇਗਾ। ਮੈਂ ਭੋਲੂ ਨੂੰ ਬਚਾਉਣ ਲਈ ਸਭ ਕੁਝ ਕੀਤਾ, ਪਰ ਐਲਐਸਡੀ ਨੇ ਉਸਨੂੰ ਮੇਰੇ ਤੋਂ ਖੋਹ ਲਿਆ। ਸਮਰਾਲਾ ਦੇ ਪਿੰਡ ਹਡੀਆਂ ਦੇ ਰਵਿੰਦਰ ਸਿੰਘ ਨੇ ਆਪਣੇ ਚਾਰ ਬਲਦਾਂ, ਅਰਜੁਨ, ਚੀਨਾ, ਕਾਲਾ ਨਾਗ, ਨਵਾਬ ਨੂੰ ਫੜ ਲਿਆ ਸੀ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਲੰਡੀ ਨੇ ਬੱਚਿਆਂ ਵਾਂਗ ਰੱਖਿਆ ਹੋਇਆ ਸੀ। ਰਵਿੰਦਰ ਨੇ ਰਾਜਸਥਾਨ ਤੋਂ ਦਿੱਲੀ ਤੱਕ ਲੱਖਾਂ ਰੁਪਏ ਖਰਚ ਕੇ ਬਲਦਾਂ ਨੂੰ ਬਚਾਉਣ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕੀਤੀ ਪਰ ਉਸ ਨੂੰ ਬਚਾਇਆ ਨਹੀਂ ਜਾ ਸਕਿਆ।