Yamazaki 55:ਸ਼ਰੀਰ ਨੂੰ ਤਬਾਹ ਕਰ ਦਿੰਦੀ ਹੈ ਇਹ ਸ਼ਰਾਬ, ਫਿਰ ਵੀ 6.5 ਕਰੋੜ ਦੀ ਇਕ ਬੋਤਲ ਨੂੰ ਖਰੀਦਣ ਨੂੰ ਪਾਗਲ ਹੋਏ ਲੋਕ

0
1892

ਦੁਨੀਆ ਦੀ ਸਭ ਤੋਂ ਮਹਿੰਗੀ ਵਿਸਕੀ Yamazaki 55 ਇਨ੍ਹੀਂ ਦਿਨੀਂ ਸੁਰਖੀਆਂ ‘ਚ ਹੈ। ਇਸ ਸਾਲ ਇਸ ਦੀ ਇਕ ਬੋਤਲ ਕਰੀਬ 6.5 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ‘ਚ ਨਿਲਾਮ ਹੋਈ ਸੀ। ਆਖ਼ਰਕਾਰ, ਜੇਕਰ ਸ਼ਰਾਬ ਦੀ ਇੱਕ ਬੋਤਲ ਦਾ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਜਨੂੰਨ ਇੰਨਾ ਜ਼ਿਆਦਾ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਬੋਤਲ ਕਿਸ ਨੂੰ ਮਿਲੇਗੀ, ਇਹ ਨਿਲਾਮੀ ਰਾਹੀਂ ਤੈਅ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਤਾਂ ਜ਼ਰੂਰ ਇਸ ਵਿੱਚ ਕੁਝ ਖਾਸ ਹੋਵੇਗਾ। ਰੇਟ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਇਸ ਇਕ ਬੋਤਲ ਸ਼ਰਾਬ ਦੀ ਕੀਮਤ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਵੀ ਕਈ ਸਵਾਲ ਖੜ੍ਹੇ ਹੋ ਰਹੇ ਹਨ।

ਬੋਤਲ ਦੀ ਮੂਲ ਕੀਮਤ 50 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਹੈ

ਫੋਰਬਸ ਮੈਗਜ਼ੀਨ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ਿਤ ਇੱਕ ਰਿਪੋਰਟ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਇਸ ਵਿਸਕੀ ਦੀ ਰਿਟੇਲ ਬੇਸ ਕੀਮਤ ਲਗਭਗ 60,000 ਡਾਲਰ ਜਾਂ ਲਗਭਗ 49 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਹੋਣ ਦਾ ਅਨੁਮਾਨ ਹੈ। ਇਸਦੀ ਨਿਰਮਾਣ ਕੰਪਨੀ ਬੀਮ ਸਨਟੋਰੀ ਹੈ। ਇਹ ਬੋਤਲ 6.5 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਤੱਕ ਕਿਵੇਂ ਪਹੁੰਚੀ ਇਸ ਪਿੱਛੇ ਕਈ ਕਾਰਨ ਹਨ। ਇਸਦੀ ਕੀਮਤ ਕਰੋੜਾਂ ਵਿੱਚ ਹੋਣ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ, ਵਾਈਨ ਪ੍ਰੇਮੀ ਇਸ ਦਾ ਸਵਾਦ ਲੈਣ ਲਈ ਬੇਤਾਬ ਅਤੇ ਉਤਸੁਕ ਹਨ। ਨਿਲਾਮੀ ਵਿੱਚ ਵਿਕਣ ਵਾਲੀ ਵਿਸਕੀ ਦੀ ਇਹ ਬੋਤਲ ਹਾਲ ਹੀ ਵਿੱਚ ਤੁਰਕੀ ਵਿੱਚ ਦੇਖੀ ਗਈ ਸੀ। ਦੁਨੀਆ ਦੇ ਸਭ ਤੋਂ ਮਹਿੰਗੇ ਆਰਟਵਰਕ, ਗਹਿਣਿਆਂ ਅਤੇ ਸਾਰੀਆਂ ਲਗਜ਼ਰੀ ਵਸਤੂਆਂ ਦੀ ਨਿਲਾਮੀ ਕਰਨ ਵਾਲੀ ਕੰਪਨੀ ਸੋਥਬੀਜ਼ ਦੀ ਵੈੱਬਸਾਈਟ ਮੁਤਾਬਕ ਇਸ ਸਾਲ ਇਹ ਬੋਤਲ ਸਭ ਤੋਂ ਜ਼ਿਆਦਾ ਯਾਨੀ ਰਿਕਾਰਡ ਕੀਮਤ ‘ਤੇ ਵਿਕ ਗਈ ਹੈ।

ਯਾਮਾਜ਼ਾਕੀ 55 ਕਿਵੇਂ ਬਣੀ ?

ਸ਼ਰਾਬ ਪੀਣ ਦੇ ਭਾਵੇਂ ਕਿੰਨੇ ਹੀ ਨੁਕਸਾਨ ਹਨ ਪਰ ਫਿਰ ਵੀ ਇਸ ਦੇ ਚਹੇਤਿਆਂ ਦੀ ਕੋਈ ਕਮੀ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਦੁਨੀਆ ਦੀ ਇਸ ਸਭ ਤੋਂ ਮਹਿੰਗੀ ਵਿਸਕੀ ਦੀ ਬੋਤਲ ਨੂੰ ਤਿਆਰ ਕਰਨ ਦੀ ਗੱਲ ਕਰੀਏ ਤਾਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਦੱਸ ਦੇਈਏ ਕਿ ਇਸ ਵਿਸਕੀ ਨੂੰ ਤਿਆਰ ਕਰਨ ਲਈ ਇਸ ਨੂੰ ਕਈ ਸਾਲਾਂ ਤੱਕ ਡੱਬਿਆਂ ਵਿੱਚ ਸਟੋਰ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਇਸ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਨੂੰ ਉਮਰ ਵਧਣਾ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਇਹ ਕਾਸਕ ਇਸ ਵਿਲੱਖਣ ਵਿਸਕੀ ਵਿੱਚ ਮੌਜੂਦ ਸੁਆਦ, ਰੰਗ ਅਤੇ ਬਣਤਰ ਵਿੱਚ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਭੂਮਿਕਾ ਨਿਭਾਉਂਦਾ ਹੈ।

ਟੈਸਟ ਦੇਣ ਲਈ 200 ਸਾਲ ਪੁਰਾਣੀ ਲੱਕੜ ਦੀ ਲੋੜ ਹੁੰਦੀ ਹੈ

ਖਾਸ ਕਿਸਮ ਦੀ ਕਾਸਕ ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਯਾਮਾਜ਼ਾਕੀ-55 ਨੂੰ ਸਟੋਰ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਨੂੰ ਮਿਜ਼ੁਨਾਰਾ ਕਾਸਕ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਜੋ ਕਿ ਮਿਜ਼ੁਨਾਰਾ ਦਰਖਤ ਦੀ ਲੱਕੜ ਤੋਂ ਬਣਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਇਹ ਲੱਕੜ ਬਹੁਤ ਦੁਰਲੱਭ ਹੈ. ਸ਼ਰਾਬ ਦੇ ਵੱਡੇ ਵਪਾਰੀਆਂ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਮਿਜ਼ੁਨਾਰਾ ਕਾਸਕ ਬਣਾਉਣ ਲਈ ਜ਼ਰੂਰੀ ਹੈ ਕਿ ਦਰੱਖਤ ਘੱਟੋ-ਘੱਟ 200 ਸਾਲ ਪੁਰਾਣਾ ਹੋਵੇ। ਮਿਜ਼ੁਨਾਰੇ ਦੀ ਲੱਕੜ ਇੰਨੀ ਖਾਸ ਹੁੰਦੀ ਹੈ ਕਿ ਕਈ ਸਾਲਾਂ ਤੱਕ ਇਸ ਵਿੱਚ ਵਾਈਨ ਰੱਖਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਇਸਦਾ ਸਵਾਦ ਆਮ ਅਮਰੀਕੀ ਜਾਂ ਯੂਰਪੀਅਨ ਲੱਕੜ ਤੋਂ ਤਿਆਰ ਕੀਤੀ ਡੱਬੇ ਵਿੱਚ ਰੱਖੀ ਵਾਈਨ ਨਾਲੋਂ ਬਿਲਕੁਲ ਵੱਖਰਾ ਹੁੰਦਾ ਹੈ।