ਹੁਣ ਰੋਬੋਟ ਵਾਲੇ ਕੁੱਤੇ ਲੈ ਕੇ ਘੁੰਮ ਰਹੇ ਲੋਕ ,ਨਵੇਂ Trend ਨੇ ਬਦਲਿਆ ਸੜਕਾਂ ਦਾ ਨਜ਼ਾਰਾ …

0
235

ਸੰਸਾਰ ਵਿਗਿਆਨ ਦੇ ਮਾਮਲੇ ਵਿੱਚ ਬਹੁਤ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਤਰੱਕੀ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਹਰ ਰੋਜ਼ ਕੁਝ ਅਜਿਹੀਆਂ ਕਾਢਾਂ ਸਾਹਮਣੇ ਆਉਂਦੀਆਂ ਹਨ, ਜੋ ਸਾਨੂੰ ਹੈਰਾਨ ਕਰ ਦਿੰਦੀਆਂ ਹਨ। ਭਾਵੇਂ ਇਹ ਪੁਲਾੜ ਜਾਂ ਮੈਡੀਕਲ ਜਗਤ ਨਾਲ ਸਬੰਧਤ ਹੋਵੇ ਜਾਂ ਮਸ਼ੀਨਰੀ ਨਾਲ ਸਬੰਧਤ ਹੋਵੇ। ਅਜਿਹਾ ਹੀ ਮਕੈਨਿਕ ਰੁਝਾਨ ਇਸ ਸਮੇਂ ਗੁਆਂਢੀ ਦੇਸ਼ ਚੀਨ ‘ਚ ਵੀ ਦੇਖਣ ਨੂੰ ਮਿਲ ਰਿਹਾ ਹੈ, ਜਿੱਥੇ ਲੋਕਾਂ ਨੇ ਕਾਰਖਾਨਿਆਂ ‘ਚੋਂ ਬਾਹਰ ਕੱਢ ਕੇ ਰੋਬੋਟ ਨੂੰ ਸ਼ੌਕ ਵਜੋਂ ਵਰਤਣ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕੀਤੀ ਹੈ।

ਤੁਹਾਨੂੰ ਇਹ ਬਹੁਤ ਅਜੀਬ ਲੱਗੇਗਾ ਪਰ ਗੁਆਂਢੀ ਦੇਸ਼ ਚੀਨ ਵਿੱਚ ਰੋਬੋਟਿਕਸ ਦਾ ਇੱਕ ਵੱਖਰਾ ਪੱਧਰ ਦੇਖਣ ਨੂੰ ਮਿਲ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਇੱਥੇ ਲੋਕ ਰੋਬੋਟ ਕੁੱਤਿਆਂ ਨੂੰ ਸੜਕਾਂ ‘ਤੇ ਘੁੰਮਾਉਂਦੇ ਹੋਏ ਆਪਣੀਆਂ ਫੋਟੋਆਂ ਅਤੇ ਵੀਡੀਓ ਪਾ ਰਹੇ ਹਨ। ਇਸ ਦੇ ਲਈ ਕੁਝ ਖਾਸ ਕੁੱਤਿਆਂ ਦੇ ਰੋਬੋਟ ਬਣਾਏ ਗਏ ਹਨ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਨੌਜਵਾਨ ਪੀੜ੍ਹੀ ਆਪਣੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਦੇ ਹਿਸਾਬ ਨਾਲ ਖਰੀਦ ਰਹੀ ਹੈ। ਅਸਲੀ ਕੁੱਤੇ ਵਰਗਾ ਜਜ਼ਬਾਤ ਨਹੀਂ, ਪਰ ਲੋਕ ਇਨ੍ਹਾਂ ਮਕੈਨਿਕ ਕੁੱਤਿਆਂ ਨੂੰ ਸਵੈਗ ਲਈ ਪਸੰਦ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ।

ਰੋਬੋਟ ਕੁੱਤਿਆਂ ਨੂੰ ਸੈਰ ਕਰਾਉਂਦੇ ਨੇ ਲੋਕ : ਬੋਸਟਨ ਡਾਇਨਾਮਿਕਸ ਨਾਮ ਦੀ ਇੱਕ ਕੰਪਨੀ ਰੋਬੋਟਿਕ ਕੁੱਤਿਆਂ ਦਾ ਉਤਪਾਦਨ ਕਰਦੀ ਹੈ, ਜੋ ਇਸ ਸਮੇਂ ਚੀਨ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਪਿੰਗ ਪਲੇਟਫਾਰਮਾਂ ‘ਤੇ ਬਹੁਤ ਮਸ਼ਹੂਰ ਹੋ ਰਹੇ ਹਨ। ਚੀਨ ‘ਚ ਲੋਕ ਅਜਿਹੀਆਂ ਮਸ਼ੀਨਾਂ ਨਾਲ ਕੁੱਤਿਆਂ ਨਾਲ ਸੜਕਾਂ ‘ਤੇ ਘੁੰਮਦੇ ਨਜ਼ਰ ਆ ਰਹੇ ਹਨ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਇਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਤੁਲਨਾ ਆਮ ਪਾਲਤੂ ਕੁੱਤਿਆਂ ਨਾਲ ਬਿਲਕੁਲ ਵੀ ਨਹੀਂ ਕੀਤੀ ਜਾ ਸਕਦੀ, ਪਰ ਲੋਕ ਇਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਸਾਂਭ-ਸੰਭਾਲ ਘੱਟ ਹੋਣ ਕਾਰਨ ਇਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਖਰੀਦ ਰਹੇ ਹਨ।ਨਾ ਤਾਂ ਇਨ੍ਹਾਂ ਕੁੱਤਿਆਂ ਨੂੰ ਖਾਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ, ਨਾ ਹੀ ਇਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਸਾਫ਼ ਰੱਖਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ, ਇੱਥੋਂ ਤੱਕ ਕਿ ਇਨ੍ਹਾਂ ਨਾਲ ਸਮਾਂ ਬਿਤਾਉਣ ਦੀ ਵੀ ਕੋਈ ਲੋੜ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਅਜਿਹੇ ‘ਚ ਇਹ ਰੋਬੋ ਕੁੱਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਲਈ ਪਰਫੈਕਟ ਸਾਬਤ ਹੋ ਰਹੇ ਹਨ ਜੋ ਬਿਨਾਂ ਮਿਹਨਤ ਦੇ ਪਾਲਤੂ ਜਾਨਵਰਾਂ ਨੂੰ ਪਾਲਣ ਦੇ ਸ਼ੌਕੀਨ ਹਨ।

ਲੱਖਾਂ ਦੀ ਲਾਗਤ ਨਾਲ ਅਨੋਖੇ ਕੁੱਤੇ ਪਾਏ ਜਾ ਰਹੇ ਹਨ : ਸਥਾਨਕ ਚੀਨੀ ਅਖਬਾਰਾਂ ਮੁਤਾਬਕ ਇਨ੍ਹਾਂ ਰੋਬੋਟ ਕੁੱਤਿਆਂ ਦਾ ਭਾਰ 5 ਕਿਲੋਗ੍ਰਾਮ ਹੈ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਸੰਭਾਲਣਾ ਆਸਾਨ ਹੈ। ਉਹ ਰੋਲ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹੈ, ਬੈਠ ਸਕਦਾ ਹੈ, ਦੌੜ ਸਕਦਾ ਹੈ ਅਤੇ 5 ਕਿਲੋ ਭਾਰ ਵੀ ਚੁੱਕ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਉਸ ਦੇ ਸਿਰ ‘ਤੇ ਇਕ ਇਨਬਿਲਟ ਕਾਰਾ ਹੈ, ਜਿਸ ਨਾਲ ਉਹ ਖੁਦ ਵੀ ਰੁਕਾਵਟਾਂ ਅਤੇ ਰੁਕਾਵਟਾਂ ਨੂੰ ਦੇਖ ਸਕਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਆਪਣੇ ਮਾਲਕਾਂ ਨੂੰ ਵੀ ਪਛਾਣ ਸਕਦਾ ਹੈ।ਅਜਿਹੇ ਰੋਬੋਟ ਕੁੱਤਿਆਂ ਦੀ ਕੀਮਤ 1 ਲੱਖ 72 ਹਜ਼ਾਰ ਰੁਪਏ ਤੋਂ 11 ਲੱਖ 50 ਹਜ਼ਾਰ ਰੁਪਏ ਰੱਖੀ ਗਈ ਹੈ। ਕੀਮਤ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਫੀਚਰਸ ਅਤੇ ਬੈਟਰੀ ਲਾਈਫ ਦੇ ਹਿਸਾਬ ਨਾਲ ਤੈਅ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਇੱਕ ਵਾਰ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਚਾਰਜ ਹੋਣ ‘ਤੇ, ਕੁੱਤੇ 45 ਮਿੰਟਾਂ ਤੱਕ ਸਰਗਰਮ ਰਹਿ ਸਕਦੇ ਹਨ।