ਹੁਣ ਲੁਟੇਰਿਆਂ ਦੇ ਨਿਸ਼ਾਨੇ ‘ਤੇ ਕਬਰਾਂ

0
195

ਹੁਣ ਲੁਟੇਰਿਆਂ ਦੇ ਨਿਸ਼ਾਨੇ ‘ਤੇ ਕਬਰਾਂ, ਕੱਢ ਰਹੇ ਖੋਪੜੀਆਂ ਤੇ ਹੱਡੀਆਂ, ਫੇਸਬੁੱਕ ‘ਤੇ ਹੋ ਰਹੀ ਸ਼ਰੇਆਮ ਬਿਕਰੀ

ਇਨ੍ਹੀਂ ਦਿਨੀਂ ਬ੍ਰਿਟੇਨ ਤੋਂ ਹੈਰਾਨ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਮਾਮਲੇ ਸਾਹਮਣੇ ਆ ਰਹੇ ਹਨ। ਇੱਥੋਂ ਦੀਆਂ ਕਬਰਾਂ ਇਨ੍ਹੀਂ ਦਿਨੀਂ ਲੁਟੇਰਿਆਂ ਦੇ ਨਿਸ਼ਾਨੇ ‘ਤੇ ਹਨ। ਰਿਪੋਰਟਾਂ ਮੁਤਾਬਕ ਕਬਰ ਪੁੱਟ ਕੇ ਦੱਬੀ ਗਈ ਲਾਸ਼ ਦੀ ਖੋਪੜੀ ਅਤੇ ਹੱਡੀਆਂ ਨੂੰ ਕੱਢਿਆ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਬਾਅਦ ‘ਚ ਇਹ ਲੋਕ ਇਸ ਨੂੰ ਸੋਸ਼ਲ ਸਾਈਟਸ ਫੇਸਬੁੱਕ ਅਤੇ ਇੰਸਟਾਗ੍ਰਾਮ ‘ਤੇ ਵੇਚ ਰਹੇ ਹਨ

ਇਨ੍ਹੀਂ ਦਿਨੀਂ ਬ੍ਰਿਟੇਨ ਤੋਂ ਹੈਰਾਨ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਮਾਮਲੇ ਸਾਹਮਣੇ ਆ ਰਹੇ ਹਨ। ਇੱਥੋਂ ਦੀਆਂ ਕਬਰਾਂ ਇਨ੍ਹੀਂ ਦਿਨੀਂ ਲੁਟੇਰਿਆਂ ਦੇ ਨਿਸ਼ਾਨੇ ‘ਤੇ ਹਨ। ਰਿਪੋਰਟਾਂ ਮੁਤਾਬਕ ਕਬਰ ਪੁੱਟ ਕੇ ਦੱਬੀ ਗਈ ਲਾਸ਼ ਦੀ ਖੋਪੜੀ ਅਤੇ ਹੱਡੀਆਂ ਨੂੰ ਕੱਢਿਆ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਬਾਅਦ ‘ਚ ਇਹ ਲੋਕ ਇਸ ਨੂੰ ਸੋਸ਼ਲ ਸਾਈਟਸ ਫੇਸਬੁੱਕ ਅਤੇ ਇੰਸਟਾਗ੍ਰਾਮ ‘ਤੇ ਵੇਚ ਰਹੇ ਹਨ। ਇੱਕ ਜਾਂਚ ਵਿੱਚ ਪਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਅਜੋਕੇ ਸਮੇਂ ਵਿੱਚ ਆਨਲਾਈਨ ਵੇਚਣ ਲਈ ਕਬਰਾਂ ਤੋੜਨ ਦੀਆਂ ਘਟਨਾਵਾਂ ਵਿੱਚ ਵਾਧਾ ਹੋਇਆ ਹੈ।

ਲਾਈਵ ਸਾਇੰਸ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਇਸ ਰੁਝਾਨ ਦਾ ਕਾਰਨ ਫੇਸਬੁੱਕ ਅਤੇ ਇੰਸਟਾਗ੍ਰਾਮ ‘ਤੇ ਇਨ੍ਹਾਂ ਅਵਸ਼ੇਸ਼ਾਂ ਨੂੰ ਖਰੀਦਣਾ ਪਹਿਲਾਂ ਨਾਲੋਂ ਸੌਖਾ ਬਣਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਜਦੋਂ ਖਰੀਦਣਾ ਔਨਲਾਈਨ ਰਹਿੰਦਾ ਹੈ, ਤਾਂ ਇਹ ਜਾਣਨਾ ਅਸੰਭਵ ਹੈ ਕਿ ਉਹ ਕਿੱਥੋਂ ਆਏ ਹਨ ਅਤੇ ਕਿਸੇ ਕਾਰਨ ਕਰਕੇ, ਮਨੁੱਖੀ ਅਵਸ਼ੇਸ਼ਾਂ ਨੂੰ ਖਰੀਦਣ ਦੀ ਪ੍ਰਸਿੱਧੀ ਸਾਲਾਂ ਦੌਰਾਨ ਵਧੀ ਹੈ। ਇਹਨਾਂ ਉਤਪਾਦਾਂ ਦੀ ਮੰਗ ਦਾ ਮਤਲਬ ਹੈ ਕਿ ਸਪਲਾਈ ਵਧਾਉਣ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਹੈ, ਇਸ ਲਈ ਲੋਕ ਹੱਡੀਆਂ ਇਕੱਠੀਆਂ ਕਰਨ ਲਈ ਕਬਰਾਂ ਨੂੰ ਤੋੜਦੇ ਹਨ।

ਇਹ ਇੱਕ ਅਜਿਹਾ ਮੁੱਦਾ ਹੈ ਜੋ ਯੂਕੇ ਵਿੱਚ ਹੀ ਨਹੀਂ, ਸਗੋਂ ਵਿਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿੱਚ ਵੀ ਵਧਿਆ ਹੈ। 2018 ਵਿੱਚ, ਕੈਂਟ ਵਿੱਚ ਸੇਂਟ ਲਿਓਨਾਰਡ ਚਰਚ ਵਿੱਚ 21 ਖੋਪੜੀਆਂ ਚੋਰੀ ਹੋ ਗਈਆਂ ਸਨ। ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਡਰ ਸੀ ਕਿ ਇਹ ਖੋਪੜੀਆਂ ਆਨਲਾਈਨ ਬਲੈਕ ਮਾਰਕੀਟ ਵਿੱਚ ਵੇਚੀਆਂ ਜਾਣਗੀਆਂ।

ਲਾਈਵ ਸਾਇੰਸ ਨੇ ਫੇਸਬੁੱਕ ਅਤੇ ਇੰਸਟਾਗ੍ਰਾਮ ਦੋਵਾਂ ‘ਤੇ ਕੁਝ ਪੋਸਟਾਂ ਦੀ ਖੋਜ ਕੀਤੀ ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਵਾਲ ਅਤੇ ਖੋਪੜੀ ਵੇਚੀ ਜਾ ਰਹੀ ਸੀ। ਪੈਨਸਿਲਵੇਨੀਆ ਦੀ ਮਰਸੀਹਰਸਟ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਦੇ ਅਪਲਾਈਡ ਫੋਰੈਂਸਿਕ ਵਿਗਿਆਨ ਵਿਭਾਗ ਦੇ ਸਹਾਇਕ ਪ੍ਰੋਫੈਸਰ ਜੋਏ ਐਡਸੇਰੀਅਸ-ਗੈਰੀਗਾ ਨੇ ਪਿਛਲੇ 50 ਸਾਲਾਂ ਵਿੱਚ ਖੋਪੜੀ ਦੀ ਮੌਤ ਹੋਣ ਦੀ ਪਛਾਣ ਕੀਤੀ ਹੈ।