ਹੁਣ ਅਗਲੀ ਮਹਾਂਮਾਰੀ ਬਣ ਸਕਦਾ ਹੈ ਇਹ ‘ਸੁਪਰਬੱਗ’

ਪਹਿਲੀ ਵਾਰ, ਖੋਜਕਾਰਾਂ ਨੇ ਭਾਰਤ ਦੇ ਦੂਰ-ਦੁਰਾਡੇ ਰੇਤਲੇ ਬੀਚਾਂ ‘ਤੇ ਇੱਕ ‘ਸੁਪਰਬੱਗ’ ਦੇ ਨਿਸ਼ਾਨ ਲੱਭੇ ਹਨ ਜੋ ਕਿ ਅਗਲੀ ਘਾਤਕ ਮਹਾਂਮਾਰੀ ਦਾ ਕਾਰਨ ਬਣ ਸਕਦੇ ਹਨ। ‘ਇਤਿਹਾਸਕ ਖੋਜ’ ਵਿੱਚ, ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਕੋਲ ਹੁਣ ਕੈਂਡੀਡਾ ਔਰਿਇਸ ਦੇ ਸਪੱਸ਼ਟ ਸਬੂਤ ਹਨ। ਇਸ ਨੂੰ Candida Auris ਵੀ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ – ਇਸ ਨੂੰ ‘ਸੁਪਰਬੱਗ’ ਵਜੋਂ ਜਾਣਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿਉਂਕਿ ਇਹ ਮੁੱਖ ਉੱਲੀ-ਵਿਰੋਧੀ ਇਲਾਜਾਂ ਦਾ ਵਿਰੋਧ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਅਧਿਐਨ ਨੂੰ ਮੰਗਲਵਾਰ (16 ਮਾਰਚ) ਨੂੰ ਰਸਾਲੇ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ਿਤ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ। ਰਿਪੋਰਟ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਸੀ, ਹਾਲ ਹੀ ਵਿੱਚ, ਇੱਕ ਮਾਹਿਰ ਨੇ ਚੇਤਾਵਨੀ ਦਿੱਤੀ ਸੀ ਕਿ ਕੋਵਿਡ-19 ਮਹਾਂਮਾਰੀ ਨੇ C. ਔਰਿਸ ਦੇ ਵਿਆਪਕ ਫੈਲਣ ਲਈ ‘ਸਹੀ ਹਾਲਤਾਂ ਦੀ ਪੇਸ਼ਕਸ਼ ਕੀਤੀ ਹੈ।

ਰੇਤ ਅਤੇ ਘਾਤਕ ਬੱਗ

ਦਿੱਲੀ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਦੇ ਡਾ ਅਨੁਰਾਧਾ ਚੌਧਰੀ ਦੀ ਅਗਵਾਈ ਵਾਲੀ ਟੀਮ ਨੇ ਅੰਡੇਮਾਨ ਟਾਪੂਆਂ ਦੇ ਆਲੇ-ਦੁਆਲੇ ਅੱਠ ਕੁਦਰਤੀ ਸਥਾਨਾਂ ਤੋਂ ਇਕੱਤਰ ਕੀਤੇ ਮਿੱਟੀ ਅਤੇ ਪਾਣੀ ਦੇ 48 ਨਮੂਨਿਆਂ ਦਾ ਅਧਿਐਨ ਕੀਤਾ। ਇਹਨਾਂ ਵਿੱਚ ਰੇਤਲੇ ਬੀਚ, ਚਟਾਨੀ ਕਿਨਾਰੇ, ਜਵਾਰਭਾਟਾ ਦਲਦਲ ਅਤੇ ਮੈਂਗਰੋਵ ਦਲਦਲ ਸ਼ਾਮਲ ਸਨ।
ਖੋਜਕਾਰਾਂ ਨੇ C. ਔਰਿਸ ਨੂੰ ਦੋ ਸਥਾਨਾਂ ਤੋਂ ਵੱਖ ਕਰ ਦਿੱਤਾ: ਇੱਕ ਨਮਕ ਮਾਰਸ਼ ਵੈਟ ਲੈਂਡ ਜਿੱਥੇ ਕੋਈ ਵੀ ਲੋਕ ਕਦੇ ਨਹੀਂ ਜਾਂਦੇ, ਅਤੇ ਵਧੇਰੇ ਮਨੁੱਖੀ ਸਰਗਰਮੀ ਵਾਲੇ ਬੀਚ।

ਲਾਈਵ ਸਾਇੰਸ ਨੇ ਚੌਧਰੀ ਦੇ ਹਵਾਲੇ ਨਾਲ ਇੱਕ ਬਿਆਨ ਵਿਚ ਕਿਹਾ, ਇਹ ਪਾਇਆ ਗਿਆ ਕਿ ਸਮੁੰਦਰੀ ਤਟ ਤੋਂ ਸੀ. ਔਰਿਸ ਸਾਰੇ ਬਹੁ-ਦਵਾਈ ਪ੍ਰਤੀਰੋਧੀ ਸਨ ਅਤੇ ਇਹ ਦਲਦਲ ਵਿਚ ਪਾਏ ਗਏ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਖੇਤਰਾਂ ਦੇ ਮੁਕਾਬਲੇ ਹਸਪਤਾਲਾਂ ਵਿਚ ਦੇਖੇ ਗਏ ਤਣਾਅ ਨਾਲ ਵਧੇਰੇ ਨੇੜੇ ਤੋਂ ਜੁੜੇ ਹੋਏ ਸਨ।

ਖੋਜਕਾਰਾਂ ਨੇ ਦੇਖਿਆ ਕਿ ਦਲਦਲ ਵਿੱਚ ਪਾਇਆ ਜਾਣ ਵਾਲਾ ਇੱਕ ਅਲੱਗ-ਥਲ ਦਵਾਈ-ਪ੍ਰਤੀਰੋਧੀ ਨਹੀਂ ਸੀ ਅਤੇ ਹੋਰ ਨਾਵਾਂ ਦੇ ਮੁਕਾਬਲੇ ਵੱਧ ਤਾਪਮਾਨ ‘ਤੇ ਹੌਲੀ-ਹੌਲੀ ਵਧਿਆ, ਇਹ ਸੁਝਾਅ ਦਿੰਦਾ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਅਲੱਗ-ਥਲ ਸੀ ਔਰਿਸ ਦਾ ‘ਜੰਗਲੀ’ ਤਣਾਅ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ।

ਪਰ, ਅਧਿਐਨ ਅਜੇ ਵੀ ਇਹ ਸਾਬਤ ਨਹੀਂ ਕਰਦਾ ਕਿ ਸੀ. ਔਰਿਸ਼ ਕੁਦਰਤੀ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਅੰਡੇਮਾਨ ਦੀਪ ‘ਤੇ ਰਹਿੰਦਾ ਹੈ, ਜਾਂ ਇਹ ਕਿ ਇਹ ਉੱਥੇ ਪੈਦਾ ਹੋਇਆ ਸੀ। ਲਾਈਵ ਸਾਇੰਸ ਨੇ ਰਿਪੋਰਟ ਕੀਤੀ, ਇਹ ਸੰਭਵ ਹੈ ਕਿ ਸੂਖਮ ਜੀਵ ਨੂੰ ਲੋਕਾਂ ਦੁਆਰਾ ਪੇਸ਼ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਸੀ, ਖ਼ਾਸ ਕਰ ਕੇ ਉਸ ਬੀਚ ਸਾਈਟ ‘ਤੇ ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਵਧੇਰੇ ਮਨੁੱਖੀ ਸਰਗਰਮੀ ਸੀ।

ਕੀ ਹਨ ਲੱਛਣ ?

ਇਸ ‘ਸੁਪਰਬੱਗ’ ਕਰ ਕੇ ਹੋਣ ਵਾਲੀਆਂ ਲਾਗਾ ਬੁਖ਼ਾਰ ਅਤੇ ਕਾਂਬਾ ਵਿੱਚ ਬਦਲਣ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਕੋਈ ਲੱਛਣ ਨਹੀਂ ਦਿਖਾ ਸਕਦੀਆਂ। ਸਨ ਨੇ ਰਿਪੋਰਟ ਕੀਤੀ, ਦਵਾਈਆਂ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ ਇਹ ਲੱਛਣ ਨਹੀਂ ਚਲੇ ਜਾਣਗੇ ਅਤੇ ਇਸ ਦਾ ਸਿੱਟਾ ਮੌਤ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਨਿਕਲ ਸਕਦਾ ਹੈ।

C. ਔਰਿਸ ਜ਼ਖ਼ਮਾਂ ਰਾਹੀਂ ਸਰੀਰ ਵਿੱਚ ਦਾਖਲ ਹੋਣ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਚਮੜੀ ‘ਤੇ ਜਿਉਂਦੀ ਰਹਿੰਦੀ ਹੈ। ਇੱਕ ਵਾਰ ਖ਼ੂਨ ਦੇ ਗੇੜ ਵਿੱਚ ਹੋਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਇਹ ਗੰਭੀਰ ਬਿਮਾਰੀ ਦਾ ਕਾਰਨ ਬਣ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਸੈਪਸਿਸ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਨਿਕਲ ਸਕਦੀ ਹੈ – ਇੱਕ ਅਜਿਹੀ ਅਵਸਥਾ ਜੋ ਵਿਸ਼ਵ ਪੱਧਰ ‘ਤੇ ਹਰ ਸਾਲ 11 ਮਿਲੀਅਨ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਮਾਰ ਦਿੰਦੀ ਹੈ, ਵਿਸ਼ਵ ਸਿਹਤ ਸੰਗਠਨ ਨੇ ਕਿਹਾ।

ਸੈਂਟਰਜ਼ ਫ਼ਾਰ ਡਿਜ਼ੀਜ਼ ਕੰਟਰੋਲ ਐਂਡ ਪ੍ਰੀਵੈਨਸ਼ਨ (CDC) ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਸੂਖਮ ਜੀਵ ਖ਼ੂਨ ਦੇ ਗੰਭੀਰ ਪ੍ਰਵਾਹ ਦੀਆਂ ਲਾਗਾ ਦਾ ਕਾਰਨ ਬਣ ਸਕਦਾ ਹੈ, ਖ਼ਾਸ ਕਰ ਕੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਮਰੀਜ਼ਾ ਵਿੱਚ ਜਿੰਨਾ ਨੂੰ ਕੈਥੀਟਰ, ਫੀਡਿੰਗ ਟਿਊਬਾਂ ਜਾਂ ਸਾਹ ਲੈਣ ਵਾਲੀਆਂ ਟਿਊਬਾਂ ਦੀ ਲੋੜ ਹੁੰਦੀ ਹੈ। ‘ਇਸ ਲਾਗ ਦਾ ਇਲਾਜ ਕਰਨਾ ਮੁਸ਼ਕਿਲ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ ਕਿਉਂਕਿ ਸੂਖਮ ਜੀਵ ਅਕਸਰ ਕਈ ਐਂਟੀਫੰਗਲ ਦਵਾਈਆਂ ਪਰਤੀ ਪ੍ਰਤੀਰੋਧੀ ਹੁੰਦਾ ਹੈ; ਅਤੇ ਇਹ ਵਾਤਾਵਰਨ ਦੀਆਂ ਸਤਹ ‘ਤੇ ਵੀ ਰਹਿ ਸਕਦਾ ਹੈ,’ ਲਾਈਵ ਸਾਇੰਸ ਨੇ ਰਿਪੋਰਟ ਕੀਤੀ।

ਕੀ ਹੈ ਫੈਲਣ ਦਾ ਕਾਰਨ ?

C. ਔਰਿਸ ਕਿਵੇਂ ਫੈਲਦਾ ਹੈ, ਇਹ ਅਜੇ ਵੀ ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਲਈ ਇੱਕ ਰਹੱਸ ਹੈ। ਪਰ, ਖੋਜਕਾਰਾਂ ਨੇ ਪਹਿਲਾਂ ਇਹ ਅਨੁਮਾਨ ਲਗਾਇਆ ਹੈ ਕਿ ਜਲਵਾਯੂ ਪਰਿਵਰਤਨ ਦੇ ਕਾਰਨ ਤਾਪਮਾਨ ਵਿੱਚ ਵਾਧੇ ਕਾਰਨ C. auris ਜੰਗਲੀ ਤਾਪਮਾਨ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਢਲ ਣ ਦਾ ਕਾਰਨ ਬਣ ਸਕਦਾ ਹੈ, ਅਤੇ ਇਸ ਤਰਾਂ ਉੱਲੀ ਨੂੰ ਮਨੁੱਖਾਂ ਵਿੱਚ ਛਾਲ ਮਾਰਨ ਦੀ ਆਗਿਆ ਦਿੱਤੀ ਗਈ, ਜਿਸ ਦੇ ਸਰੀਰ ਦਾ ਆਮ ਤਾਪਮਾਨ ਆਮ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਬਹੁਤ ਜ਼ਿਆਦਾ ਗਰਮ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਸੂਰਜ ਨੇ ਰਿਪੋਰਟ ਕੀਤੀ, ਲਾਗ ਦੁਨੀਆ ਦੇ ਸਾਰੇ ਕੋਨਿਆਂ ਤੱਕ ਪਹੁੰਚ ਗਈ ਹੈ ਜਿੱਥੇ ਇਹ ‘ਜੰਗਲੀ ਅੱਗ ਵਾਂਗ ਫੈਲ ਰਹੀ ਹੈ’ ਇਹ ਸੁਝਾਅ ਦਿੰਦੀ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਮਨੁੱਖੀ ਸੰਪਰਕ ਰਾਹੀਂ ਫੈਲਦੀ ਹੈ।

ਕੀ ਕੋਈ ਪਹਿਲਾਂ ਕੋਈ ਨਿਸ਼ਾਨ ਸਨ?

C. ਔਰਿਇਸ ਦੀ ਖੋਜ ਲਗਭਗ ਇੱਕ ਦਹਾਕਾ ਪਹਿਲਾਂ ਸੰਸਾਰ ਭਰ ਦੇ ਹਸਪਤਾਲਾਂ ਵਿੱਚ ਹੋਈ ਸੀ। ਇਹ ਰਹੱਸਮਈ ‘ਸੁਪਰਬੱਗ’ ਇੱਕ ਉੱਲੀ ਹੈ ਜੋ ਪਹਿਲੀ ਵਾਰ 2009 ਵਿੱਚ ਜਾਪਾਨ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਮਰੀਜ਼ ਵਿੱਚ ਲੱਭੀ ਗਈ ਸੀ। ਰਿਪੋਰਟ ਨੇ ਜਨਤਕ ਸਿਹਤ ਇੰਗਲੈਂਡ ਤੋਂ ਮਿਲੇ ਅੰਕੜਿਆਂ ਦਾ ਹਵਾਲਾ ਦਿੱਤਾ, 2019 ਤੱਕ ਯੂਨਾਈਟਿਡ ਕਿੰਗਡਮ ਵਿੱਚ ਲਗਭਗ 270 ਲੋਕਾਂ ਵਿੱਚ ਇਸ ਲਾਗ ਦੀ ਪਛਾਣ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਰਿਪੋਰਟ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਅੱਠ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਮੌਤ ਹੋ ਗਈ ਹੈ, ਪਰ, ਰਿਪੋਰਟ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਮੌਤਾਂ ਨੂੰ ਸਿੱਧੇ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਉੱਲੀ ਨਾਲ ਜ਼ਿੰਮੇਵਾਰ ਠਹਿਰਾਉਣਾ ਸੰਭਵ ਨਹੀਂ ਸੀ। ਡਾਕਟਰ ਆਰਟੂਰੋ ਕਾਸਾਦੇਵਲ ਨੇ ਕਿਹਾ, “ਇਹ ਇੱਕ ਡਾਕਟਰੀ ਰਹੱਸ ਹੈ, ਇਹ ਕਿੱਥੋਂ ਆਇਆ ਸੀ। ਨਵੀਆਂ ਲੱਭਤਾਂ ‘ਬੁਝਾਰਤ ਦਾ ਇੱਕ ਬਹੁਤ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਹਿੱਸਾ ਹਨ, ਕਾਸਾਦੇਵਲ ਨੇ ਲਾਈਵ ਸਾਇੰਸ ਨੂੰ ਦੱਸਿਆ।

ਅਗਲੀ ਮਹਾਂਮਾਰੀ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਉੱਥੇ ਹੈ?

2020 ਵਿੱਚ ਕੈਨੇਡਾ ਦੀ ਮੈਕਗਿੱਲ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਵਿੱਚ ਮਾਈਕਰੋਬਾਇਓਲੋਜੀ ਦੇ ਪ੍ਰੋਫੈਸਰ ਡਾ. ਡੋਨਾਲਡ ਸ਼ੈਪਾਰਡ ਦੀ ਇੱਕ ਰਿਪੋਰਟ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਸ ਗੱਲ ਦੇ ਸਬੂਤ ਹਨ ਕਿ ਸੀ ਔਰਿਇਸ ਯੂ ਕੇ ਵਿੱਚ ਮੌਜੂਦ ਹੈ ਕਿਉਂਕਿ ਇਹ ਉੱਲੀ ਲੰਡਨ ਵਿੱਚ ਡਾਇਬਿਟੀਜ਼ ਵਾਲੇ ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਪੈਰਾਂ ਦੇ ਅਲਸਰ ਵਿੱਚ ਪਾਈ ਗਈ ਸੀ – ਜਿਸ ਦੀ ਰਿਪੋਰਟ ਵੀ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ।

ਕੋਰੋਨਵਾਇਰਸ ਦੀ ਮਹਾਂਮਾਰੀ ਦੇ ਮੱਦੇਨਜ਼ਰ, ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਨੇ ਹੁਣ ਉਨ੍ਹਾਂ ਰੋਗਾਣੂਆਂ ਦੀ ਜਾਂਚ ਕਰਨ ‘ਤੇ ਧਿਆਨ ਕੇਂਦਰਿਤ ਕੀਤਾ ਹੈ ਜੋ ਅਗਲੀ ਘਾਤਕ ਮਹਾਂਮਾਰੀ ਦਾ ਕਾਰਨ ਬਣ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਕਾਸਾਡੇਵਲ ਨੇ ਕਿਹਾ, “ਜੇ ਇਸ ਵਿਚਾਰ ਦੀ ਪੁਸ਼ਟੀ ਹੋ ਜਾਂਦੀ ਹੈ, ਤਾਂ ਸਾਨੂੰ ਇਹਨਾਂ ਰੋਗਾਣੂਆਂ ਵਿੱਚੋਂ ਵਧੇਰੇ ਦੀ ਮੈਪਿੰਗ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰਨ ਦੀ ਲੋੜ ਹੈ ਜੋ ਬਾਹਰ ਹਨ ਤਾਂ ਜੋ ਸਾਨੂੰ ਹੈਰਾਨੀ ਨਾ ਹੋਵੇ, ਕਿਉਂਕਿ ਅਸੀਂ ਨਵੇਂ ਕੋਰੋਨਵਾਇਰਸ ਤੋਂ ਹੈਰਾਨ ਹੋ ਗਏ ਸੀ, ਕੈਸਾਡੇਵਲ ਨੇ ਕਿਹਾ।