ਕੋਰੋਨਾ ਬਾਰੇ ਨਵੀਂ ਖੋਜ ‘ਚ ਵੱਡਾ ਖੁਲਾਸਾ, ਛੂਹਣ ਨਾਲ ਨਹੀਂ ਫੈਲਦਾ ਵਾਇਰਸ

ਇਕ ਪਾਸੇ, ਪੂਰੀ ਦੁਨੀਆ ਵਿਚ ਕੋਰੋਨਾ ਦੀ ਗਤੀ ਬੇਕਾਬੂ ਹੋ ਰਹੀ ਹੈ, ਦੂਜੇ ਪਾਸੇ ਵਿਗਿਆਨੀ ਲਗਾਤਾਰ ਇਸ ਬਾਰੇ ਨਵੀਂ ਜਾਣਕਾਰੀ ਇਕੱਠੀ ਕਰਨ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ।ਜਦੋਂ ਮਹਾਮਾਰੀ ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਈ, ਤਾਂ ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਹ ਕਿਸੇ ਸਤਹ ਨੂੰ ਛੂਹਣ ਨਾਲ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ ਜਿਸ ਨੂੰ ਵਾਇਰਸ ਨਾਲ ਸੰਕਰਮਿਤ ਵਿਅਕਤੀ ਨੇ ਛੂਹਿਆ ਹੋਵੇ। ਇਸ ਕਾਰਨ ਲਿਫਟਾਂ, ਰੇਲਿੰਗਾਂ, ਦਰਵਾਜ਼ੇ ਦੀਆਂ ਨੋਕਾਂ, ਮੈਟਰੋ, ਮਾਲਜ਼ ਆਦਿ ਸਭ ਕਈ ਵਾਰ ਸਵੱਛ ਕੀਤੇ ਜਾ ਰਹੇ ਸੀ।ਪਰ ਤਾਜ਼ਾ ਖੋਜ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਇਸ ਸਭ ਦੀ ਕੋਈ ਲੋੜ ਨਹੀਂ ਹੈ, ਕਿਉਂਕਿ ਕੋਰੋਨਾ ਕਿਸੇ ਵੀ ਸਤਹ ਨੂੰ ਛੂਹਣ ਨਾਲ ਨਹੀਂ ਫੈਲਦਾ।


ਖੋਜ ਕੀ ਕਹਿੰਦੀ ਹੈ?
ਅਮਰੀਕਾ ਦੇ ਸੈਂਟਰਜ਼ ਫਾਰ ਡਿਸੀਜ਼ ਕੰਟਰੋਲ ਐਂਡ ਪ੍ਰੀਵੈਂਸ਼ਨ (ਸੀਡੀਸੀ) ਦੇ ਡਾਇਰੈਕਟਰ ਨੇ ਵ੍ਹਾਈਟ ਹਾਊਸ ਵਿੱਚ ਇਕ ਪ੍ਰੈਸ ਬ੍ਰੀਫਿੰਗ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਸ ਗੱਲ ਦੀ ਬਹੁਤ ਸੰਭਾਵਨਾ ਨਹੀਂ ਹੈ ਕਿ ਵਾਇਰਸ ਕਿਸੇ ਸਤਹ ਨੂੰ ਛੂਹਣ ਨਾਲ ਫੈਲਦਾ ਹੈ। ਅਮਰੀਕੀ ਮਾਹਰਾਂ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਸਤਹ ਰਾਹੀਂ ਲਾਗ ਲੱਗਣ ਦਾ ਜੋਖਮ 10,000 ਲੋਕਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਸਿਰਫ 1 ਨੂੰ ਹੀ ਹੈ। ਸੀਡੀਸੀ ਦੀ ਰਿਪੋਰਟ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਕੋਰੋਨਾ ਦੀ ਲਾਗ ਦੇ ਵਧਣ ਨਾਲ ਹਸਪਤਾਲਾਂ ਵਿੱਚ ਆਉਣ ਵਾਲੇ ਮਰੀਜ਼ਾਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ ਵਿੱਚ ਵੀ ਵਾਧਾ ਹੋਇਆ ਹੈ। ਅਜਿਹੀ ਸਥਿਤੀ ਵਿੱਚ ਸਤਹ ਪ੍ਰਸਾਰਣ ਦਾ ਜੋਖਮ ਹੁੰਦਾ ਹੈ।ਪਰ ਘਰ ਜਾਂ ਦਫਤਰ ਵਿਚ, ਇਸ ਤਰੀਕੇ ਨਾਲ ਕੋਰੋਨਾ ਸੰਚਾਰਨ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਬਹੁਤ ਘੱਟ ਹੈ।

ਤਾਂ ਇਹ ਲਾਗ ਕਿਵੇਂ ਫੈਲ ਰਹੀ ਹੈ?
ਸੀਡੀਸੀ ਦੀ ਰਿਪੋਰਟ ਕਹਿੰਦੀ ਹੈ ਕਿ ਇਸ ਗੱਲ ਤੋਂ ਇਨਕਾਰ ਨਹੀਂ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਕਿ ਸੰਕਰਮਿਤ ਸਤਹ ਨੂੰ ਛੂਹਣ ਤੇ ਕੋਈ ਵਿਅਕਤੀ ਇਸ ਲਪੇਟ ਵਿੱਚ ਨਹੀਂ ਆ ਸਕਦਾ, ਪਰ ਇਸ ਦੀ ਦਰ ਇੰਨੀ ਘੱਟ ਹੈ ਕਿ ਵਿਸ਼ਵਾਸ ਕਰਨਾ ਮੁਸ਼ਕਲ ਹੈ। ਮਾਹਰ ਕਹਿੰਦੇ ਹਨ ਕਿ ਇਹ ਵਾਇਰਸ ਹਵਾ ਦੇ ਜ਼ਰੀਏ ਵਧੇਰੇ ਫੈਲ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਰਿਪੋਰਟ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਹਵਾ ਵਿੱਚ ਕੋਰੋਨਾ ਸੰਕਰਮਿਤ ਵਿਅਕਤੀ ਦੇ ਨੱਕ ਅਤੇ ਮੂੰਹ ਤੋਂ ਨਿਕਲੀਆਂ ਬਹੁਤ ਛੋਟੀਆਂ ਬੂੰਦਾਂ ਮੌਜੂਦ ਰਹਿੰਦੀਆਂ ਹਨ, ਜੋ ਦੂਜਿਆਂ ਨੂੰ ਸੰਕਰਮਿਤ ਕਰਦੀਆਂ ਹਨ। ਸੀਡੀਸੀ ਨੇ ਇਸ ਸੰਬੰਧੀ ਇੱਕ ਨਵੀਂ ਸੇਧ ਵੀ ਜਾਰੀ ਕੀਤੀ ਹੈ।

ਮਾਹਰਾਂ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਅਜੇ ਤੱਕ ਕੋਈ ਸਬੂਤ ਨਹੀਂ ਮਿਲਿਆ ਹੈ ਕਿ ਕਿਸੇ ਨੂੰ ਵੀ ਦੂਸ਼ਿਤ ਜਾਂ ਸੰਕਰਮਿਤ ਸਤਹ ਨੂੰ ਛੂਹਣ ਨਾਲ ਕੋਰੋਨਾ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰਨਾ ਪਿਆ ਹੋਵੇ। ਇਹ ਵਾਇਰਸ ਮੁੱਖ ਤੌਰ ਤੇ ਹਵਾ ਰਾਹੀਂ ਫੈਲਦਾ ਹੈ। ਕੋਰੋਨਾ ਦੇ ਡਰਾਪਲੇਟ ਹਵਾ ਵਿੱਚ ਕਾਫ਼ੀ ਸਮੇਂ ਤੱਕ ਰਹਿੰਦੇ ਹਨ। ਜਦੋਂ ਇਹ ਮਨੁੱਖ ਦੇ ਸੰਪਰਕ ਵਿੱਚ ਆਉਂਦਾ ਹੈ, ਤਾਂ ਇਹ ਇਸਦੇ ਸਰੀਰ ਨੂੰ ਆਪਣਾ ਘਰ ਬਣਾ ਲੈਂਦਾ ਹੈ। ਭਾਵ, ਤੁਸੀਂ ਸਿਰਫ ਸਾਹ ਰਾਹੀਂ ਹੀ ਇਸ ਵਾਇਰਸ ਨਾਲ ਸੰਕਰਮਿਤ ਹੋ ਸਕਦੇ ਹੋ, ਇਸ ਲਈ ਮਾਸਕ ਪਹਿਨੋ ਅਤੇ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਰਹੋ।