ਕਿਹੜੀ ਵੈਕਸੀਨ ਬਿਹਤਰ ਹੈ – ਕੋਵੀਸ਼ੀਲਡ, ਕੋਵੈਕਸਿਨ ਜਾਂ ਸਪੂਤਨਿਕ V, ਇੱਥੇ ਜਾਣੋ ਸਭ ਕੁਝ

ਮਈ ਤੋਂ, 18 ਉਮਰ ਵਰਗ ਲਈ ਟੀਕਾਕਰਨ ਮੁਹਿੰਮ ਬੰਦ ਹੋ ਗਈ ਤਾਂ ਜੋ ਕੋਰੋਨਾ ਲਾਗਾਂ ਦੇ ਫੈਲਣ ਨੂੰ ਰੋਕਿਆ ਜਾ ਸਕੇ। ਕਈ ਰਾਜਾਂ ਵਿੱਚ ਇਹ ਮੁਹਿੰਮ ਇੱਕ ਜਾਂ ਦੋ ਦਿਨਾਂ ਬਾਅਦ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤੀ ਜਾਵੇਗੀ ਕਿਉਂਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਕੋਲ ਟੀਕਿਆਂ ਦਾ ਲੋੜੀਂਦਾ ਸਟਾਕ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਪਰ ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਜਨਤਾ ਲਈ ਉਪਲਬਧ ਟੀਕਿਆਂ ਬਾਰੇ ਜਾਣਨਾ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਹੈ। ਇਸ ਦੌਰਾਨ, ਕਿਹੜੀ ਵੈਕਸੀਨ – ਕੋਵੀਸ਼ੀਲਡ ਜਾਂ ਕੋਵੈਕਸਿਨ – ਵਧੇਰੇ ਪ੍ਰਭਾਵਸ਼ਾਲੀ ਹੈ, ਇਹ ਬਹਿਸ ਹੁਣ ਜਨਤਕ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਹੈ। ਹੁਣ ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਤੀਜੀ ਵੈਕਸੀਨ – ਸਪੂਤਨਿਕ ਵੀ – ਵੀ ਜਨਤਾ ਲਈ ਉਪਲਬਧ ਹੋਵੇਗੀ।

ਖ਼ਬਰਾਂ ਅਨੁਸਾਰ, ਇਹ ਤਿੰਨੇ ਟੀਕੇ ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਕੋਰੋਨਾ ਖਤਰੇ ਨਾਲ ਲੜਨ ਲਈ ਵਰਤੇ ਜਾਣਗੇ। ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ 16 ਜਨਵਰੀ ਤੋਂ ਕੋਵੈਕਸਿਨ ਅਤੇ ਕੋਵੀਸ਼ੀਲਡ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕੀਤੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ। ਚੰਗੀ ਗੱਲ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਤਿੰਨੇ ਟੀਕੇ ਕੋਰੋਨਾਵਾਇਰਸ ਕਾਰਨ ਹੋਣ ਵਾਲੀ ਲਾਗ ਨਾਲ ਨਜਿੱਠਣ ਵਿੱਚ 100% ਪ੍ਰਭਾਵਸ਼ਾਲੀ ਹਨ। ਇਸੇ ਲਈ ਦੁਨੀਆ ਭਰ ਦੇ ਵਿਗਿਆਨੀ ਕਹਿ ਰਹੇ ਹਨ ਕਿ ਜੋ ਵੀ ਟੀਕੇ ਉਪਲਬਧ ਹਨ, ਉਹ ਇਸ ਲਈ ਜਾਓ। ਇਹ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਹੈ ਕਿ ਤੁਹਾਡੀ ਜ਼ਿੰਦਗੀ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਹੋਵੇ। ਪਰ ਫਿਰ ਵੀ ਸਾਨੂੰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਬਾਰੇ ਸਿੱਖਣ ਦੀ ਲੋੜ ਹੈ।

ਤਿੰਨਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਕਿਹੜਾ ਬਿਹਤਰ ਹੈ?
ਤਿੰਨੋਂ ਚੰਗੇ ਹਨ। ਜੋ ਵੀ ਤੁਸੀਂ ਲੱਭ ਸਕਦੇ ਹੋ, ਇਸ ਲਈ ਜਾਓ। ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ, ਕੋਵੈਕਸਿਨ ਅਤੇ ਕੋਵੀਸ਼ੀਲਡ ਦੀ ਵਰਤੋਂ 16 ਜਨਵਰੀ ਤੋਂ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਕੀਤੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ ਜਦੋਂ ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਵੈਕਸੀਨ ਮੁਹਿੰਮ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਈ ਸੀ। ਕੋਵੈਕਸਿਨ ਨੂੰ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਵਿਕਸਤ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ ਜਦੋਂ ਕਿ ਕੋਵੀਸ਼ੀਲਡ ਨੂੰ ਆਕਸਫੋਰਡ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਅਤੇ ਐਸਟਰਾਜ਼ੇਨੇਕਾ ਨੇ ਸਾਂਝੇ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਵਿਕਸਤ ਕੀਤਾ ਹੈ ਅਤੇ ਇਹ ਸੀਰਮ ਇੰਸਟੀਚਿਊਟ ਆਫ ਇੰਡੀਆ, ਪੁਣੇ ਵਿੱਚ ਬਣਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ।

1 ਮਈ ਨੂੰ, ਰੂਸੀ ਵੈਕਸੀਨ ਸਪੂਤਨਿਕ ਵੀ ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਕੋਰੋਨਾਵਾਇਰਸ ਦੇ ਖਿਲਾਫ ਲੜਾਈ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਲ ਹੋਇਆ ਸੀ। ਇਹ ਵੈਕਸੀਨ ਰੂਸੀ ਵਿਕਾਸ ਅਤੇ ਨਿਵੇਸ਼ ਫੰਡ (ਆਰਡੀਆਈਐਫ) ਦੀ ਮਦਦ ਨਾਲ ਮਾਸਕੋ ਦੇ ਗਾਮਲੀਆ ਰਿਸਰਚ ਇੰਸਟੀਟਿਊਟ ਆਫ ਐਪੀਡੀਮੋਲੋਜੀ ਐਂਡ ਮਾਈਕਰੋਬਾਇਓਲੋਜੀ ਵਿਖੇ ਵਿਕਸਤ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਇਹ ਵੈਕਸੀਨ ਭਾਰਤ ਦੀਆਂ ਛੇ ਕੰਪਨੀਆਂ ਦੁਆਰਾ ਡਾ ਰੈੱਡੀ ਦੀ ਲੈਬਾਰਟਰੀ, ਹੈਦਰਾਬਾਦ ਦੀ ਨਿਗਰਾਨੀ ਹੇਠ ਤਿਆਰ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਸ਼ੁਰੂ ਵਿੱਚ, 125 ਕਰੋੜ ਖੁਰਾਕਾਂ ਆਯਾਤ ਕੀਤੀਆਂ ਜਾਣਗੀਆਂ।

ਇਹ ਤਿੰਨੇ ਟੀਕੇ ਕੁਝ ਤਰੀਕਿਆਂ ਨਾਲ ਵੱਖਰੇ ਹਨ ਅਤੇ ਲਾਭਾਂ ਵਿੱਚ ਵੱਖਰੇ ਹਨ। ਕੋਵੀਸ਼ੀਲਡ ਦੁਨੀਆ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਪ੍ਰਸਿੱਧ ਵੈਕਸੀਨ ਹੈ ਜੋ ਵੱਧ ਤੋਂ ਵੱਧ ਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿੱਚ ਵਰਤਿਆ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਇੱਥੋਂ ਤੱਕ ਕਿ ਡਬਲਯੂਐਚਓ ਨੇ ਵੀ ਇਸ ਵੈਕਸੀਨ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਨ ਲਈ ਆਪਣੀ ਸਹਿਮਤੀ ਦੇ ਦਿੱਤੀ ਹੈ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ, ਕੋਵੈਕਸਿਨ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕੇਵਲ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਇਹ ਵਾਇਰਸ ਦੇ ਮਿਊਟੈਂਟ ਤਣਾਅ ਨਾਲ ਲੜਨ ਲਈ ਸਭ ਤੋਂ ਵਧੀਆ ਟੀਕਿਆਂ ਵਿੱਚੋਂ ਇੱਕ ਵਜੋਂ ਉੱਭਰੀ ਹੈ। ਇਸੇ ਤਰ੍ਹਾਂ ਸਪੂਤਨਿਕ ਵੀ ਨੂੰ ਭਾਰਤ ਸਮੇਤ 60 ਤੋਂ ਵੱਧ ਦੇਸ਼ਾਂ ਦੀ ਮਨਜ਼ੂਰੀ ਮਿਲ ਗਈ ਹੈ।

ਇਹ ਟੀਕੇ ਕਿਵੇਂ ਵਿਕਸਤ ਕੀਤੇ ਗਏ ਹਨ?

ਕੋਵੈਕਸਿਨ ਨੂੰ ਰਵਾਇਤੀ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਅਕਿਰਿਆਸ਼ੀਲ ਪਲੇਟਫਾਰਮ ‘ਤੇ ਵਿਕਸਤ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ ਜਿਸਦਾ ਮਤਲਬ ਹੈ ਇਸ ਵਿੱਚ, ਮਰੇ ਹੋਏ ਵਾਇਰਸ ਨੂੰ ਸਰੀਰ ਵਿੱਚ ਟੀਕਾ ਲਗਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਜੋ ਐਂਟੀਬਾਡੀ ਪ੍ਰਤੀਕਿਰਿਆ ਨੂੰ ਕਿੱਕ ਕਰਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਸਰੀਰ ਵਾਇਰਸ ਨੂੰ ਪਛਾਣਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਇਸਦਾ ਮੁਕਾਬਲਾ ਕਰਨ ਲਈ ਐਂਟੀਬਾਡੀਬਣਾਉਂਦਾ ਹੈ।

ਕੋਵੀਸ਼ੀਲਡ ਇੱਕ ਵਾਇਰਲ ਵੈਕਟਰ ਵੈਕਸੀਨ ਹੈ। ਇਸ ਨੂੰ ਚਿੰਪਾਜ਼ੀ ਵਿੱਚ ਪਾਏ ਜਾਣ ਵਾਲੇ ਅਡੇਨੋਵਾਇਰਸ ਸੀਏਡੀ0ਐਕਸ੧ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਕੇ ਵਿਕਸਤ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਇਸ ਦੀ ਮਦਦ ਨਾਲ, ਇੱਕ ਸਪਾਈਕ ਪ੍ਰੋਟੀਨ ਵਿਕਸਤ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਜੋ ਕੋਰੋਨਾਵਾਇਰਸ ਵਰਗਾ ਦਿਖਾਈ ਦਿੰਦਾ ਹੈ। ਇਹ ਸੁਰੱਖਿਆ ਨੂੰ ਚਾਲੂ ਕਰਦਾ ਹੈ ਜਦੋਂ ਇਸਨੂੰ ਸਰੀਰ ਵਿੱਚ ਟੀਕਾ ਲਗਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

ਸਪੂਤਨਿਕ ਵੀ ਇੱਕ ਵਾਇਰਲ ਵੈਕਟਰ ਵੈਕਸੀਨ ਵੀ ਹੈ। ਫਰਕ ਸਿਰਫ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਇਕ ਦੀ ਬਜਾਏ, ਇਹ ਦੋ ਵਾਇਰਸਾਂ ਨਾਲ ਵਿਕਸਤ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਵਿੱਚ ਦੋਵੇਂ ਖੁਰਾਕਾਂ ਕੋਵੈਕਸਿਨ ਅਤੇ ਕੋਵੀਸ਼ੀਲਡ ਵਿੱਚ ਹੋਣ ਦੌਰਾਨ ਵੱਖਰੀਆਂ ਹੁੰਦੀਆਂ ਹਨ, ਦੋਵੇਂ ਖੁਰਾਕਾਂ ਇੱਕੋ ਜਿਹੀਆਂ ਹੁੰਦੀਆਂ ਹਨ।

ਕਿੰਨੇ ਪਾੜੇ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਕਿੰਨੀਆਂ ਖੁਰਾਕਾਂ ਦੀ ਲੋੜ ਹੁੰਦੀ ਹੈ?

ਤਿੰਨੋਂ ਟੀਕੇ ਦੋਹਰੀ ਖੁਰਾਕ ਦੇ ਟੀਕੇ ਹਨ। ਇਸਦਾ ਮਤਲਬ ਹੈ, ਪ੍ਰਤੀਰੋਧਤਾ ਪ੍ਰਤੀਕਿਰਿਆ ਲਈ ਦੋ ਖੁਰਾਕਾਂ ਜ਼ਰੂਰੀ ਹਨ। ਇਹ ਟੀਕੇ ਇੰਟਰਾਮਾਸਕੁਲਰ ਹਨ ਜਿਸਦਾ ਮਤਲਬ ਹੈ ਕਿ ਇਹਨਾਂ ਨੂੰ ਹੱਥ ‘ਤੇ ਮੋਢੇ ਦੇ ਨੇੜੇ ਟੀਕਾ ਲਗਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

ਕੋਵੈਕਸਿਨ ਦੀਆਂ ਦੋ ਖੁਰਾਕਾਂ ਨੂੰ 4 ਤੋਂ 6 ਹਫਤਿਆਂ ਦੇ ਅੰਤਰ ਦੇ ਅੰਦਰ ਲੈਣਾ ਪੈਂਦਾ ਹੈ। ਕੋਵੀਸ਼ੀਲਡ ਦੀਆਂ ਦੋ ਖੁਰਾਕਾਂ ਨੂੰ 6 ਤੋਂ 8 ਹਫਤਿਆਂ ਦੇ ਅੰਤਰ ਨੂੰ ਵਿਚਕਾਰ ਰੱਖਣ ਦੇ ਨਾਲ ਲਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਜਦੋਂ ਕਿ ਸਪੂਤਨਿਕ ਵੀ ਵੈਕਸੀਨ ਦੀਆਂ ਦੋ ਖੁਰਾਕਾਂ ਵਿਚਕਾਰ 3 ਹਫਤਿਆਂ ਦਾ ਅੰਤਰ ਬਣਾਈ ਰੱਖਣਾ ਪੈਂਦਾ ਹੈ।

ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਕੋਵੀਸ਼ੀਲਡ ਲਈ ਸ਼ੁਰੂ ਵਿੱਚ 4 ਤੋਂ 6 ਹਫਤੇ ਦਾ ਅੰਤਰ ਰੱਖਿਆ ਗਿਆ ਸੀ। ਪਰ ਪਰਖ ਵਿੱਚ ਇਹ ਪਾਇਆ ਗਿਆ ਸੀ ਕਿ ਕੋਵੀਸ਼ੀਲਡ ਦੋ ਖੁਰਾਕਾਂ ਵਿੱਚ ਵਧੇਰੇ ਪਾੜੇ ਨਾਲ ਵਧੇਰੇ ਪ੍ਰਭਾਵਸ਼ਾਲੀ ਹੈ।

ਇਹ ਤਿੰਨੇ ਟੀਕੇ ਭਾਰਤੀ ਸਥਾਪਤ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰਭਾਵਸ਼ਾਲੀ ਹਨ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ 2 ਤੋਂ 8 ਡਿਗਰੀ ਸੈਲਸੀਅਸ ‘ਤੇ ਸਟੋਰ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਦੇ ਮੁਕਾਬਲੇ, ਅਮਰੀਕਾ ਸਮੇਤ ਕਈ ਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿੱਚ, ਫਾਈਜ਼ਰ ਅਤੇ ਮਾਡਰਨਾ ਦੇ ਐਮਆਰਐਨਏ (ਮੈਸੇਂਗਗਰ ਆਰਐਨਏ) ਟੀਕਿਆਂ ਦੀ ਵੈਕਸੀਨ ਨੂੰ ਸਟੋਰੇਜ ਲਈ -70 ਡਿਗਰੀ ਸੈਲਸੀਅਸ ਤਾਪਮਾਨ ਦੀ ਲੋੜ ਹੁੰਦੀ ਹੈ।

ਇਹ ਟੀਕੇ ਕਿੰਨੇ ਪ੍ਰਭਾਵਸ਼ਾਲੀ ਹਨ?

ਇਹ ਤਿੰਨੇ ਟੀਕੇ ਬਹੁਤ ਪ੍ਰਭਾਵਸ਼ਾਲੀ ਹਨ। ਉਹ ਡਬਲਯੂਐਚਓ ਦੁਆਰਾ ਨਿਰਧਾਰਤ ਸਾਰੇ ਮਾਪਦੰਡਾਂ ਨੂੰ ਪੂਰਾ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਕਲੀਨਿਕੀ ਪਰਖਾਂ ਦੇ ਅੰਕੜੇ ਅਜੇ ਵੀ ਆ ਰਹੇ ਹਨ ਅਤੇ ਇਹਨਾਂ ਟੀਕਿਆਂ ਦੀ ਅਸਰਦਾਇਕਤਾ ਦੀ ਅਜੇ ਵੀ ਜਾਂਚ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਨਿਰੰਤਰ ਅਧਿਐਨ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

ਕੋਵੀਸ਼ੀਲਡ ਦਾ ਮੁਕੱਦਮਾ ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਨਵੰਬਰ ਵਿੱਚ ਬੰਦ ਹੋ ਗਿਆ ਸੀ। ਇਸ ਦੀ ਅਸਰਦਾਇਕਤਾ ਜਾਂ ਪ੍ਰਭਾਵਸ਼ੀਲਤਾ ਦਰ 70% ਹੈ ਜੋ ਵਧਜਾਂਦੀ ਹੈ ਜੇ ਖੁਰਾਕਾਂ ਵਿਚਕਾਰ ਪਾੜਾ ਵਧਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਇਹ ਵੈਕਸੀਨ ਨਾ ਸਿਰਫ ਗੰਭੀਰ ਲੱਛਣਾਂ ਤੋਂ ਬਚਾਉਂਦੀ ਹੈ ਬਲਕਿ ਮੁੜ-ਸਿਹਤਯਾਬੀ ਦੇ ਸਮੇਂ ਨੂੰ ਵੀ ਘੱਟ ਕਰਦੀ ਹੈ।
ਕੋਵੈਕਸਿਨ ਦਾ ਮੁਕੱਦਮਾ ਇਸ ਸਾਲ ਹੀ ਹੋਇਆ ਸੀ। ਅਪ੍ਰੈਲ ਵਿੱਚ ਆਏ ਦੂਜੇ ਪਰਖ ਨਤੀਜੇ ਵਿੱਚ, ਇਹ ਦੱਸਿਆ ਗਿਆ ਸੀ ਕਿ ਇਹ ਵੈਕਸੀਨ 78% ਪ੍ਰਭਾਵਸ਼ਾਲੀ ਹੈ। ਮਹੱਤਵਪੂਰਣ ਗੱਲ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਵੈਕਸੀਨ ਗੰਭੀਰ ਲੱਛਣਾਂ ਅਤੇ ਮੌਤ ਨੂੰ ਰੋਕਣ ਵਿੱਚ 100% ਪ੍ਰਭਾਵਸ਼ਾਲੀ ਹੈ।

ਸਪੂਤਨਿਕ ਵੀ ਇਸ ਪੈਮਾਨੇ ‘ਤੇ ਭਾਰਤ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਪ੍ਰਭਾਵਸ਼ਾਲੀ ਵੈਕਸੀਨ ਹੈ। ਮਾਡਰਨਾ ਅਤੇ ਫਾਈਜ਼ਰ ਦੇ ਐਮਆਰਏ ਟੀਕੇ ਹੀ ਇੱਕੋ ਇੱਕ ਟੀਕੇ ਹਨ ਜੋ 90% ਤੋਂ ਵੱਧ ਪ੍ਰਭਾਵਸ਼ਾਲੀ ਸਾਬਤ ਹੋਏ ਹਨ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਸਪੂਤਨਿਕ ਵੀ 91.6% ਤੋਂ ਵੱਧ ਦੀ ਪ੍ਰਭਾਵਸ਼ਾਲੀ ਦਰ ਵਾਲੀ ਸਭ ਤੋਂ ਪ੍ਰਭਾਵਸ਼ਾਲੀ ਵੈਕਸੀਨ ਹੈ।

ਇਹਨਾਂ ਟੀਕਿਆਂ ਦੀ ਕੀਮਤ ਅਤੇ ਉਪਲਬਧਤਾ ਬਾਰੇ ਕੀ?

ਕੋਵੈਕਸਿਨ ਅਤੇ ਕੋਵੀਸ਼ੀਲਡ ਜਲਦੀ ਹੀ ਖੁੱਲ੍ਹੇ ਬਾਜ਼ਾਰ ਵਿੱਚ ਉਪਲਬਧ ਹੋਣਗੇ। ਇੱਥੋਂ ਤੱਕ ਕਿ ਰਾਜ ਸਰਕਾਰਾਂ ਵੀ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਬਾਜ਼ਾਰ ਤੋਂ ਖਰੀਦ ਸਕਦੀਆਂ ਹਨ ਅਤੇ ਇਸ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰ ਸਕਦੀਆਂ ਹਨ। ਇਹ ਉਮੀਦ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਕਿ ਸਪੂਤਨਿਕ ਵੀ ਜਲਦੀ ਹੀ ਬਾਜ਼ਾਰ ਵਿੱਚ ਉਪਲਬਧ ਹੋਵੇਗਾ।

ਸੀਰਮ ਇੰਸਟੀਚਿਊਟ ਆਫ ਇੰਡੀਆ ਨੇ ਆਪਣੀ ਵੈਕਸੀਨ ₹300 ਪ੍ਰਤੀ ਖੁਰਾਕ ‘ਤੇ ਸਰਕਾਰੀ ਹਸਪਤਾਲਾਂ ਨੂੰ ਵੇਚਣ ਦਾ ਫੈਸਲਾ ਕੀਤਾ ਹੈ ਜਦੋਂ ਕਿ ਨਿੱਜੀ ਹਸਪਤਾਲਾਂ ਨੂੰ ₹600 ਪ੍ਰਤੀ ਖੁਰਾਕ ‘ਤੇ ਵੇਚਣ ਦਾ ਫੈਸਲਾ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਕੋਵੈਕਸਿਨ ਥੋੜ੍ਹਾ ਮਹਿੰਗਾ ਹੈ। ਇਹ ਵੈਕਸੀਨ ਰਾਜਾਂ ਨੂੰ ₹400 ਪ੍ਰਤੀ ਖੁਰਾਕ ‘ਤੇ ਉਪਲਬਧ ਹੋਵੇਗੀ ਜਦੋਂ ਕਿ ਨਿੱਜੀ ਹਸਪਤਾਲਾਂ ਵਿੱਚ ਇਸਨੂੰ ₹1200 ਪ੍ਰਤੀ ਖੁਰਾਕ ‘ਤੇ ਵੇਚਿਆ ਜਾਵੇਗਾ।

ਆਰਡੀਆਈਐਫ ਦੇ ਮੁਖੀ ਡਿਮਿਟਰੇਵ, ਜਿਸ ਨੇ ਸਪੂਤਨਿਕ ਵੀ ਵਿਕਸਤ ਕੀਤਾ ਹੈ, ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਇਸ ਵੈਕਸੀਨ ਦੀ ਕੀਮਤ $10 (₹700) ਹੋਵੇਗੀ। ਇਸ ਸਮੇਂ ਸੰਗਠਨ ਨੇ ਆਪਣੀ ਕੀਮਤ ਦਾ ਖੁਲਾਸਾ ਨਹੀਂ ਕੀਤਾ ਹੈ ਜਿਸ ‘ਤੇ ਇਸ ਨੂੰ ਸਰਕਾਰ ਅਤੇ ਨਿੱਜੀ ਹਸਪਤਾਲਾਂ ਨੂੰ ਉਪਲਬਧ ਕਰਵਾਇਆ ਜਾਵੇਗਾ।

ਆਰਡੀਆਈਐਫ ਦੇ ਮੁਖੀ ਡਿਮਿਟਰੇਵ, ਜਿਸ ਨੇ ਸਪੂਤਨਿਕ ਵੀ ਵਿਕਸਤ ਕੀਤਾ ਹੈ, ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਇਸ ਵੈਕਸੀਨ ਦੀ ਕੀਮਤ $10 (₹700) ਹੋਵੇਗੀ। ਇਸ ਸਮੇਂ ਸੰਗਠਨ ਨੇ ਆਪਣੀ ਕੀਮਤ ਦਾ ਖੁਲਾਸਾ ਨਹੀਂ ਕੀਤਾ ਹੈ ਜਿਸ ‘ਤੇ ਇਸ ਨੂੰ ਸਰਕਾਰ ਅਤੇ ਨਿੱਜੀ ਹਸਪਤਾਲਾਂ ਨੂੰ ਉਪਲਬਧ ਕਰਵਾਇਆ ਜਾਵੇਗਾ।

ਪਰ, ਇਹਨਾਂ ਟੀਕਿਆਂ ਵਾਸਤੇ, ਤੁਹਾਨੂੰ ਇਹਨਾਂ ਟੀਕਿਆਂ ਵਾਸਤੇ ਕਿੰਨਾ ਪੈਸਾ ਅਦਾ ਕਰਨਾ ਪਵੇਗਾ, ਇਹ ਰਾਜ ਅਤੇ ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਦੀਆਂ ਨੀਤੀਆਂ ਅਤੇ ਤੁਹਾਡੇ ਵੱਲੋਂ ਲਏ ਗਏ ਫੈਸਲੇ ‘ਤੇ ਵੀ ਨਿਰਭਰ ਕਰੇਗਾ, ਕਿਉਂਕਿ ਤੁਹਾਨੂੰ ਹੀ ਇਹ ਫੈਸਲਾ ਕਰਨਾ ਪਵੇਗਾ ਕਿ ਤੁਸੀਂ ਸਰਕਾਰੀ ਹਸਪਤਾਲ ਵਿੱਚ ਜਾਂ ਨਿੱਜੀ ਹਸਪਤਾਲ ਵਿੱਚ ਜਬ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਨਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹੋ। ਹੁਣ ਤੱਕ 24 ਰਾਜਾਂ ਨੇ ਐਲਾਨ ਕੀਤਾ ਹੈ ਕਿ ਉਹ 18 ਗਰੁੱਪ ਦੇ ਟੀਕਾਕਰਨ ਲਈ ਕੁਝ ਵੀ ਚਾਰਜ ਨਹੀਂ ਕਰਨਗੇ।

ਇਹ ਟੀਕੇ ਨਵੇਂ ਰੂਪਾਂ ਦੇ ਵਿਰੁੱਧ ਕਿੰਨੇ ਪ੍ਰਭਾਵਸ਼ਾਲੀ ਹਨ?

ਦੁਨੀਆ ਦੇ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿੱਚ ਨਵੇਂ ਮਿਊਟੈਂਟ ਵਾਇਰਸ ਤਣਾਅ ਹਨ। ਯੂਕੇ ਵਿੱਚ, ਇਸ ਵਿੱਚ ਕੈਂਟ ਤਣਾਅ ਹੈ, ਅਤੇ ਦੋਹਰੇ ਮਿਊਟੈਂਟ ਤਣਾਅ ਦੇ ਨਾਲ ਜੋ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਪਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਜੋ ਬ੍ਰਾਜ਼ੀਲ ਅਤੇ ਦੱਖਣੀ ਅਫਰੀਕਾ ਦੇ ਤਣਾਅ ਦੇ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਨਵੇਂ ਤਣਾਅ ਨੂੰ ਬਣਾਉਣ ਲਈ ਸਹਿਯੋਗ ਕਰਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਹੋਂਦ ਵਿੱਚ ਆਇਆ ਹੈ, ਕੁਝ ਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿੱਚ ਟ੍ਰਿਪਲ ਮਿਊਟੈਂਟ ਵਾਇਰਸ ਵੀ ਹੈ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਮਿਊਟੈਂਟਾਂ ਨੇ ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਦੀ ਸਿਰਦਰਦੀ ਵਧਾ ਦਿੱਤੀ ਹੈ। ਹੁਣ ਤੱਕ ਇਹ ਪਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਕੋਵੈਕਸਿਨ ਸਾਰੇ ਰੂਪਾਂ ਨਾਲ ਲੜਨ ਦੇ ਸਮਰੱਥ ਹੈ।

ਜਿੱਥੋਂ ਤੱਕ ਕੋਵੀਸ਼ੀਲਡ ਅਤੇ ਸਪੂਤਨਿਕ ਵੀ ਦਾ ਸਵਾਲ ਹੈ, ਕਿਸੇ ਵੀ ਅਧਿਐਨ ਵਿੱਚ ਅਜਿਹਾ ਕੋਈ ਦਾਅਵਾ ਨਹੀਂ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਪਰ ਇਸ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ, ਵਿਗਿਆਨੀਕਹਿੰਦੇ ਹਨ ਕਿ ਜੋ ਵੀ ਟੀਕੇ ਸਾਡੇ ਲਈ ਉਪਲਬਧ ਹਨ, ਕਿਸੇ ਨੂੰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਟੀਕਿਆਂ ਦੀ ਖੁਰਾਕ ਲੈਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ। ਇਸ ਨਾਲ ਹੀ ਅਸੀਂ ਨਵੇਂ ਮਿਊਟੈਂਟ ਤਣਾਅ ਨੂੰ ਫੈਲਣ ਤੋਂ ਰੋਕਣ ਦੇ ਯੋਗ ਹੋਵਾਂਗੇ।

ਇਹਨਾਂ ਟੀਕਿਆਂ ਦੇ ਅਣਚਾਹੇ ਅਸਰ ਕੀ ਹਨ?

ਤਿੰਨਾਂ ਟੀਕਿਆਂ ਦੇ ਇੱਕੋ ਕਿਸਮ ਦੇ ਅਣਚਾਹੇ ਅਸਰ ਹੁੰਦੇ ਹਨ। ਇਹ ਤਿੰਨੇ ਅੰਤਰ-ਮਾਸਪੇਸ਼ੀ ਦੇ ਟੀਕੇ ਹਨ ਜੋ ਸੂਈ ਨੂੰ ਮਾਸਪੇਸ਼ੀ ਵਿੱਚ ਡੂੰਘਾਈ ਵਿੱਚ ਲੈ ਜਾਂਦੇ ਹਨ। ਇਸ ਨਾਲ ਦਰਦ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਉਹ ਜਗ੍ਹਾ ਜਿੱਥੇ ਸੂਈ ਨੇ ਚਮੜੀ ਨੂੰ ਛੂਹਿਆ ਹੈ ਉਹ ਫੁੱਲ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਹਲਕਾ ਬੁਖਾਰ, ਹਲਕੀ ਠੰਢ ਅਤੇ ਸਰੀਰ ਵਿੱਚ ਦਰਦ ਆਮ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਕਿਸੇ ਨੂੰ ਇਸ ਤੋਂ ਪਰੇਸ਼ਾਨ ਹੋਣ ਦੀ ਲੋੜ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਆਪਣੇ ਡਾਕਟਰ ਨਾਲ ਸਲਾਹ-ਮਸ਼ਵਰਾ ਕਰੋ ਅਤੇ ਦਵਾਈ ਲਓ, ਤੁਸੀਂ ਠੀਕ ਹੋ ਜਾਓਗੇ।

ਕਿਸ ਨੂੰ ਕੋਈ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਵੈਕਸੀਨ ਨਹੀਂ ਲੈਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਅਤੇ ਕਿਉਂ?

ਕਿਸੇ ਵੀ ਕਿਸਮ ਦੀ ਐਲਰਜੀ ਵਾਲੇ ਵਿਅਕਤੀ ਨੂੰ ਭੋਜਨ ਦੀਆਂ ਚੀਜ਼ਾਂ ਜਾਂ ਦਵਾਈਆਂ ਦੇ ਵਿਰੁੱਧ, ਜਾਬ ਨਹੀਂ ਮਿਲਣੀ ਚਾਹੀਦੀ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਡਾਕਟਰਾਂ ਨਾਲ ਸਲਾਹ-ਮਸ਼ਵਰਾ ਕਰਨਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਹੀ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਫੈਸਲਾ ਕਰਨਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਉਸੇ ਤਰ੍ਹਾਂ, ਜੇ ਪਹਿਲੀ ਖੁਰਾਕ ਕੁਝ ਉਲਝਣਾਂ ਲਿਆਉਂਦੀ ਹੈ ਤਾਂ ਦੂਜੀ ਖੁਰਾਕ ਲੈਣ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਉਡੀਕ ਕਰੋ। ਆਪਣੇ ਡਾਕਟਰ ਨਾਲ ਗੱਲ ਕਰੋ ਅਤੇ ਫੇਰ ਹੀ ਅਗਲੀ ਕਾਰਵਾਈ ਦਾ ਫੈਸਲਾ ਕਰੋ।

ਉਹ ਲੋਕ ਜਿੰਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਮੋਨੋਕਲੋਨਲ ਐਂਟੀਬਾਡੀ ਮਿਲੀ ਹੈ ਜਾਂ ਪਲਾਜ਼ਮ ਥੈਰੇਪੀ ਪ੍ਰਾਪਤ ਹੋਈ ਹੈ, ਉਹਨਾਂ ਨੂੰ ਵੀ ਹੁਣ ਤੱਕ ਜੈਬ ਨਹੀਂ ਮਿਲਣਾ ਚਾਹੀਦਾ। ਉਹ ਲੋਕ ਜਿੰਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਸਰੀਰ ਵਿੱਚ ਪਲੇਟਲੈੱਟ ਘੱਟ ਹੁੰਦੇ ਹਨ ਜਾਂ ਉਹਨਾਂ ਨੇ ਸਟੀਰੌਇਡ ਇਲਾਜ ਕੀਤੇ ਹਨ, ਉਹਨਾਂ ਨੂੰ ਖੁਰਾਕ ਲੈਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਨਿਗਰਾਨੀ ਹੇਠ ਰਹਿਣ ਲਈ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। 18 ਸਾਲ ਤੋਂ ਘੱਟ ਉਮਰ ਦੀਆਂ, ਗਰਭਵਤੀ ਅਤੇ ਛਾਤੀਆਂ ਦਾ ਦੁੱਧ ਪਿਲਾਉਣ ਵਾਲੀਆਂ ਔਰਤਾਂ ਨੂੰ ਟੀਕਾਕਰਨ ਤੋਂ ਦੂਰ ਰਹਿਣ ਲਈ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ, ਜਿੰਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚ ਕੋਰੋਨਾ ਲਾਗਾਂ ਦੇ ਲੱਛਣ ਹਨ ਜਾਂ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਠੀਕ ਨਹੀਂ ਹੋਏ ਹਨ, ਉਹਨਾਂ ਨੂੰ ਜੈਬ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਨ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਇੰਤਜ਼ਾਰ ਕਰਨ ਦੀ ਸਲਾਹ ਦਿੱਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ।

ਇਹ ਟੀਕੇ ਕਿੰਨੇ ਦਿਨਾਂ ਲਈ ਪ੍ਰਭਾਵਸ਼ਾਲੀ ਰਹਿਣਗੇ?

ਇਹ ਨਹੀਂ ਕਹਿ ਸਕਦਾ। ਇਹ ਸਾਰੇ ਟੀਕੇ ਕਾਹਲੀ ਵਿੱਚ ਵਿਕਸਤ ਕੀਤੇ ਗਏ ਹਨ। ਜਦੋਂ ਤੱਕ ਉਹ ਪ੍ਰਭਾਵਸ਼ਾਲੀ ਰਹਿਣਗੇ, ਉਦੋਂ ਤੱਕ ਇਸ ਨੂੰ ਮੁਕੱਦਮੇ ਵਜੋਂ ਨਹੀਂ ਜਾਣਿਆ ਜਾਂਦਾ। ਇਸੇ ਲਈ ਇਹ ਕਹਿਣਾ ਮੁਸ਼ਕਿਲ ਹੈ ਕਿ ਉਹ ਕਦੋਂ ਤੱਕ ਪ੍ਰਭਾਵਸ਼ਾਲੀ ਰਹਿਣਗੇ। ਪਰ ਫਿਰ ਵੀ, ਕੁਝ ਵਿਗਿਆਨੀਦਾਅਵਾ ਕਰਦੇ ਹਨ ਕਿ ਕੋਰੋਨਾ ਦੇ ਖਿਲਾਫ ਐਂਟੀਬਾਡੀ 9 ਤੋਂ 12 ਮਹੀਨਿਆਂ ਤੱਕ ਪ੍ਰਭਾਵਸ਼ਾਲੀ ਰਹੇਗੀ, ਇਹ ਯਕੀਨੀ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਹੈ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਹਾਲ ਹੀ ਵਿੱਚ ਫਾਈਜ਼ਰ ਵੈਕਸੀਨ ਦੇ ਸਬੰਧ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਬਿਆਨ ਜਾਰੀ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ ਕਿ ਇੱਕ ਸਾਲ ਦੇ ਅੰਦਰ ਤੀਜੀ ਖੁਰਾਕ ਦੀ ਲੋੜ ਪੈ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਇਸ ਨੂੰ ਧਿਆਨ ਵਿੱਚ ਰੱਖਦੇ ਹੋਏ, ਇਸ ਬਾਰੇ ਕਿਸੇ ਵੀ ਸਿੱਟੇ ‘ਤੇ ਪਹੁੰਚਣਾ ਮੁਸ਼ਕਿਲ ਹੈ। ਹੁਣ ਤੱਕ, ਅਸੀਂ ਜਾਣਦੇ ਹਾਂ ਕਿ ਇਹ ਟੀਕੇ ਮੌਜੂਦਾ ਸੰਕਟ ਤੋਂ ਬਚਾਉਣ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰਭਾਵਸ਼ਾਲੀ ਹਨ।

 

ਅਤੇ ਅੰ ਤ ਵਿੱਚ

ਚੰਗੀ ਗੱਲ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਤਿੰਨੇ ਟੀਕੇ ਕੋਰੋਨਾਵਾਇਰਸ ਲਾਗ ਦੀ ਸੂਰਤ ਵਿੱਚ ਮੌਤਾਂ ਨੂੰ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਰੋਕਣ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰਭਾਵਸ਼ਾਲੀ ਹਨ। ਦੋ ਖੁਰਾਕਾਂ ਲੈਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਤੁਹਾਡੇ ਸਰੀਰ ਵਿੱਚ ਇੰਨੇ ਐਂਟੀਬਾਡੀਆਂ ਪੈਦਾ ਕੀਤੀਆਂ ਜਾਂਦੀਆਂ ਹਨ ਕਿ ਉਹ ਲਾਗਾਂ ਨਾਲ ਪ੍ਰਭਾਵਸ਼ਾਲੀ ਢੰਗ ਨਾਲ ਲੜਦੀਆਂ ਹਨ। ਜੇ ਤੁਸੀਂ ਦੋਵੇਂ ਖੁਰਾਕਾਂ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਵੀ ਲਾਗ ਗ੍ਰਸਤ ਹੋ ਜਾਂਦੇ ਹੋ, ਤਾਂ ਇਹ ਆਮ ਜ਼ੁਕਾਮ ਨਾਲੋਂ ਹੋਰ ਨਹੀਂ ਵਧੇਗਾ ਅਤੇ ਤੁਸੀਂ ਕੁਝ ਹੀ ਸਮੇਂ ਵਿੱਚ ਠੀਕ ਹੋ ਜਾਂਦੇ ਹੋ।