ਹੁਣੇ ਹੁਣੇ ਪੰਜਾਬੀ ਇੰਡਸਟਰੀ ਵਿੱਚ ਛਾਇਆ ਸੋਗ ਇਸ ਮਸ਼ਹੂਰ ਸਖਸ਼ੀਅਤ ਦੀ ਹੋਈ ਮੌਤ

ਇਹ ਸਾਲ ਕੁਲ ਲੁਕਾਈ ਦੇ ਲਈ ਬਹੁਤ ਹੀ ਮਾੜਾ ਸਾਲ ਰਹਿ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਸਾਰੀ ਦੁਨੀਆਂ ਤੇ ਜਿਥੇ ਕੋਰੋਨਾ ਨੇ ਹਾਹਾਕਾਰ ਮਚਾਈ ਹੋਈ ਹੈ। ਓਥੇ ਹੀ ਇਹ ਸਾਲ ਫ਼ਿਲਮੀ ਇੰਡਸਟਰੀ ਲਈ ਵੀ ਬਹੁਤ ਜਿਆਦਾ ਮਾੜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਇਸ ਸਾਲ ਕਈ ਸੁਪਰਸਟਾਰ ਇਸ ਸੰਸਾਰ ਨੂੰ ਹਮੇਸ਼ਾਂ ਹਮੇਸ਼ਾਂ ਲਈ ਅਲਵਿਦਾ ਆਖ ਗਏ ਹਨ। ਹੁਣ ਇੱਕ ਹੋਰ ਮਾੜੀ ਖਬਰ ਆ ਰਹੀ ਹੈ ਜਿਸ ਪੰਜਾਬੀ ਇੰਡਸਟਰੀ ਅਤੇ ਬੋਲੀਵੁਡ ਵਿਚ ਫਿਰ ਸੋਗ ਦੀ ਲਹਿਰ ਦੌੜ ਗਈ ਹੈ।

ਪੰਜਾਬੀ ਬਲਾਕਬਸਟਰ ਫਿਲਮ ‘ਨਾਨਕ ਨਾਮ ਜਹਾਜ ਹੈ’ (1969) ਦੇ ਸਰਬੋਤਮ ਸੰਗੀਤ ਨਿਰਦੇਸ਼ਕ ਦੀ ਸ਼੍ਰੇਣੀ ਵਿੱਚ ਰਾਸ਼ਟਰੀ ਪੁਰਸਕਾਰ ਜੇਤੂ ਸੰਗੀਤ ਨਿਰਦੇਸ਼ਕ ਐਸ. ਮਹਿੰਦਰ ਦੀ ਐਤਵਾਰ ਨੂੰ ਮੁੰਬਈ ਸਥਿਤ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਓਸ਼ੀਵਾੜਾ ਨਿਵਾਸ ਵਿਖੇ ਮੌਤ ਹੋ ਗਈ। ਉਸਨੇ ਹਾਲ ਹੀ ਵਿੱਚ ਆਪਣਾ 95 ਵਾਂ ਜਨਮਦਿਨ ਮਨਾਇਆ ਸੀ. ਭਾਰਤ ਰਤਨ ਲਤਾ ਮੰਗੇਸ਼ਕਰ ਨੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਦੇਹਾਂਤ ‘ਤੇ ਦੁੱਖ ਜ਼ਾਹਰ ਕੀਤਾ ਹੈ।

ਲਤਾ ਮੰਗੇਸ਼ਕਰ, ਸ: ਮਹਿੰਦਰ ਨੂੰ ‘ਬਹੁਤ ਵਧੀਆ ਸੰਗੀਤ ਨਿਰਦੇਸ਼ਕ ਅਤੇ ਇਕ ਸੱਜਣ’ ਦੱਸਿਆ ਗਿਆ। ਮਹਿੰਦਰ ਦੀ ਧੀ ਨਰੇਨ ਚੋਪੜਾ ਨੇ ਕਿਹਾ, “ਜਦੋਂ ਮੇਰੇ ਪਿਤਾ ਜੀ ਨੇ ਇਹ ਪੁਰਸਕਾਰ ਜਿੱਤਿਆ, ਤਾਂ ਉਸ ਨੂੰ ਵਧਾਈ ਦੇਣ ਵਾਲਾ ਪਹਿਲਾ ਵਿਅਕਤੀ ਐਸ.ਡੀ. ਸੀ। ਨਾਨਕ ਨਾਮ ਜਹਾਜ ਹੈ (1969) ਵਿਚ ਮੁਹੰਮਦ ਰਫੀ, ਮੰਨਾ ਡੇ, ਆਸ਼ਾ ਭੌਂਸਲੇ ਅਤੇ ਹੋਰਾਂ ਦੁਆਰਾ ਗਾਇਆ ਕੁਝ ਯਾਦਗਾਰੀ ਭਗਤ ਗੀਤ ਸਨ। ਮਹਿੰਦਰ ਦੇ ਸੰਗੀਤ ਦੇ ਪ੍ਰਸ਼ੰਸਕ ਜਸਬੀਰ ਸਿੰਘ ਕਹਿੰਦੇ ਹਨ, “ਦਿਲਚਸਪ ਗਾਣੇ ਫਿਲਮ ਦੀ ਸਫਲਤਾ ਵਿਚ ਮਹੱਤਵਪੂਰਣ ਯੋਗਦਾਨ ਸਨ।”

ਨਰੇਨ ਅੱਗੇ ਕਹਿੰਦਾ ਹੈ, ‘ਪਿਤਾ ਜੀ ਦਾ ਫਿਲਮੀ ਕਰੀਅਰ ਸਹੇਰਾ (1948) ਤੋਂ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਇਆ ਸੀ ਅਤੇ ਤਿੰਨ ਦਹਾਕਿਆਂ ਤਕ ਚੱਲਿਆ ਸੀ। ਉਸਦੀ ਸਹਾਇਤਾ ਸੁਰਿਆ, ਕੇ ਆਸਿਫ, ਐਸ ਮੁਖਰਜੀ, ਮਧੂਬਾਲਾ ਵਰਗੇ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਲੋਕਾਂ ਨੇ ਕੀਤੀ। ਉਹ ਮਧੂਬਾਲਾ ਦੇ ਪਰਿਵਾਰ ਅਤੇ ਪ੍ਰਿਥਵੀ ਰਾਜ ਕਪੂਰ ਦੇ ਕਰੀਬੀ ਸਨ। ਮਹਿੰਦਰ ਦੀਆਂ ਸੁਰਾਂ ਵਿਚ ਅਕਸਰ ਪੰਜਾਬ ਦਾ ਸੁਆਦ ਹੁੰਦਾ ਸੀ. ਮਹਿੰਦਰ ਦੀ ਆਖਰੀ ਫਿਲਮ ਦਹੇਜ (1981) ਸੀ। ਮਹਿੰਦਰ ਅੱਸੀ ਦੇ ਦਹਾਕੇ ਵਿਚ ਨਿਊ ਯਾਰਕ ਵਿਚ ਵਸ ਗਿਆ ਸੀ ਅਤੇ ਉਹ 2013 ਵਿਚ ਮੁੰਬਈ ਵਾਪਸ ਆਇਆ ਸੀ।

ਸਾਡੇ ਦੁਆਰਾ ਜੋ ਵੀ ਅਪਡੇਟ ਤੇ ਵਾਇਰਲ ਖਬਰ ਅਤੇ ਘਰੇਲੂ ਨੁਸਖੇ ਦਿੱਤੇ ਜਾਣਗੇ ਉਹ ਤੁਹਾਡੇ ਤੱਕ ਸਭ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਪਹੁੰਚ ਜਾਣਗੇ ਤੇ ਤੁਹਾਨੂੰ ਇੱਕ ਚੰਗੀ ਤੇ ਫਾਇਦੇਮੰਦ ਜਾਣਕਾਰੀ ਮਿਲੇਗੀ |ਇਸ ਕਰਕੇ ਸਾਰੇ ਵੀਰਾਂ ਭੈਣਾਂ ਨੂੰ ਬੇਨਤੀ ਹੈ ਕਿ ਜਿੰਨਾਂ ਵੀਰਾਂ ਨੇ ਸਾਡੇ ਪੇਜ ਨੂੰ ਲਾਇਕ ਨਹੀਂ ਕੀਤਾ ਉਹ ਪੇਜ ਨੂੰ ਲਾਇਕ ਕਰੋ ਤੇ ਜਿੰਨਾਂ ਵੀਰਾਂ ਨੂੰ ਪੇਜ ਨੂੰ ਲਾਇਕ ਕੀਤਾ ਹੋਇਆ ਹੈ ਉਹਨਾਂ ਦਾ ਦਿਲੋਂ ਧੰਨਵਾਦ ਹੈ ਜੀ |

ਸਾਡੀ ਹਰ ਵੇਲੇ ਏਹੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਹੁੰਦੀ ਹੈ ਕਿ ਤੁਹਾਡੇ ਤੱਕ ਸਿਰਫ਼ ਸੱਚ ਤੇ ਸਟੀਕ ਜਾਣਕਾਰੀ ਹੀ ਮਹੁੱਈਆ ਕਰਵਾਈ ਜਾਵੇ ਤਾਂ ਜੋ ਤੁਸੀਂ ਉਸਨੂੰ ਆਪਣੀ ਨਿੱਜੀ ਜਿੰਦਗੀ ਦੇ ਵਿਚ ਚੰਗੀ ਤਰਾਂ ਫੋਲੋ ਕਰ ਸਕੋਂ ਤੇ ਉਸ ਤੋਂ ਫਾਇਦਾ ਲੈ ਸਕੋਂ ਤੇ ਇੱਕ ਚੰਗੀ ਜੀਵਨਸ਼ੈਲੀ ਬਤੀਤ ਕਰ ਸਕੋਂ | ਸਾਡੀ ਹਮੇਸ਼ਾਂ ਇਹੀ ਕੋਸ਼ਿਸ ਰਹਿੰਦੀ ਹੈ ਕੇ ਤੁਹਾਨੂੰ ਸਭ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਤੇ ਨਵੀਆਂ ਤਾਜੀਆਂ ਖਬਰਾਂ ਲੈ ਕੇ ਹਾਜ਼ਿਰ ਹੋਈਏ।

ਮਹਿੰਦਰ ਦਾ ਪੂਰਾ ਨਾਮ ਮਹਿੰਦਰ ਸਿੰਘ ਸਰਨਾ ਸੀ। ਮਾਂਟਗੋਮੇਰੀ ਜ਼ਿਲ੍ਹਾ (ਹੁਣ ਸਾਹੀਵਾਲ, ਪਾਕਿਸਤਾਨ) ਵਿਚ ਜੰਮੇ, ਉਹ ਪਾਰਟੀਸ਼ਨ। ਪਰ ਬਚ ਗਏ ਤੇ ਲਾਹੌਰ ਰੇਲਵੇ ਸਟੇਸ਼ਨ ਦੇ ਪਲੇਟਫਾਰਮ ਤੇ ਇੱਕ ਦਰਬਾਨ ਨੇ ਉਸਨੂੰ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਬਚਣ ਲਈ ਉਸਨੂੰ ਬੰਬੇ ਲਈ ਇੱਕ ਰੇਲ ਗੱਡੀ ਫੜਨੀ ਪਈ। ਉਹ ਦਾਦਰ ਦੇ ਇਕ ਗੁਰਦੁਆਰੇ ਵਿਚ ਰਿਹਾ ਅਤੇ ਬਾਅਦ ਵਿਚ ਰਾਗੀ (ਗੁਰਬਾਣੀ ਦਾ ਸੰਗੀਤਕਾਰ) ਵਜੋਂ ਕੰਮ ਕੀਤਾ। ਉਸ ਨੂੰ ਹਰ ਹਫ਼ਤੇ 10 ਰੁਪਏ ਦਿੱਤੇ ਜਾਂਦੇ ਸਨ।